Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 113 ... Baked Silver Bluggoe ... ไทยๆ ก็ ... กล้วยหักมุกอบแหล่ะค่า<==

เวลาพี่ก้อยไปเที่ยวต่างจังหวัด นอกจากจะชอบซื้อของพื้นเมืองต่างๆ จากตามตลาด อีกอย่างนึงที่ต้องหอบติดไม้ติดมือมาบ้าน ก็คือกล้วยน้ำว้าค่ะ ไปเที่ยวตลาดอัมพวามาหลายหน ทุกหนที่ไปเป็นต้องได้หิ้วมาแปดเก้าหวี ที่ซื้อเยอะก็เพราะที่บ้านเนี่ย ... นกกินบ้าง ... คนกินบ้างค่ะ

ซื้อกล้วยน้ำว้าตามต่างจังหวัดเนี่ย ราคาไม่แพงเลยนะคะ เห็นตามซุปเปอร์หวีละยี่สิบสามสิบบาท ตามตลาดทั่วไปก็หวีละสิบห้าบาทขึ้นไปทั้งนั้น ไม่มีทางเลือกก็ต้องซื้อกินนะคะ  ก็อย่างว่า ...  กว่าเค้าจะขนส่งมาจนถึงเรา มันก็เสียค่าใช่จ่ายไปเยอะ ก็ต้องให้กำไรเค้าบ้างหล่ะค่ะ แต่เมื่อไปถึงแหล่งแล้ว ก็ขอหอบกลับบ้านมาหลายๆหวีหน่อยค่ะ ด้วยความงก

ไปอัมพวามาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พอเห็นร้านขายกล้วยที่ตรงริมน้ำ เขียนไว้ว่า 3 หวี 20 ก็เลยแวะเค้าไปเลือกซะหน่อย มองดูแล้วก็หวีสวยดีค่ะ เลือกลูกที่มันกลมๆหน่อย เพราะทุกหนที่ซื้อกล้วยลูกกลมๆเนี่ย จะออกมาไส้เหลืองแล้วก็หวานทุกครั้งเลยค่ะ พอซื้อเสร็จจ่ายเงินเรียบร้อย พี่ก้อยหันไปเห็นกล้วยหักมุกแขวนอยู่ข้างๆ 2 หวี มีปากกาเขียนไว้บนลูกกล้วยว่า 20 บาท ก็เลยถามเจ้าของร้านว่าเท่าไหร่ พี่เค้าคงเห็นว่าซื้อกล้วยน้ำว้าไปเยอะแล้วมั๊งค่ะ แกก็เลยบอกว่าหวีละ 15 บาท เอาไปสองหวีเลยนะ ... พี่ก้อยเองเวลาซื้อของแล้วเลือดขึ้นหน้าค่ะ สองหวี ... ก็สองหวีจ้า

ได้มาสองหวี ขนาดไม่เท่ากัน พี่ก้อยก็เลยบังคับแหม่ม Mamchan ว่า ... แหม่มๆ เอาไปหนึ่งหวี พี่ให้ ... เอาหวีใหญ่ไปนะ เพราะบ้านพี่อยู่กันสามคนเอง ฮ่าๆๆๆ

จริงๆ ไม่พี่ก้อยไม่ค่อยคุ้นเคยกับกล้วยหักมุกเลยนะคะ ไม่เคยทำขนมด้วยกล้วยหักมุกมาก่อน แต่เป็นคนชอบกินกล้วยหักมุกย่างค่ะ ชอบกินแบบลูกนิ่มๆ สุกจัดๆหน่อย พี่ก้อยว่ามันหอมหวานดีด้วย สมัยโบราณอาหารสที่เห็นว่าไม่แสลง คนป่วยกินได้ ก็คือ กล้วยหักมุกย่างนั่นเอง

เคยอ่านหนังสือเล่มนึงนานมาแล้ว เค้าเล่าว่า สมัยตอนที่ฝรั่งเศสเอาเรือรบมาปิดปากแม่น้ำของเราตอนปี ร.ศ. ๑๑๒ ประเทศไทบจำต้องยินยอมเสียสละกรรมสิทธิ์ทั้งสิ้นทั่วไปในดินแดนทางฝั่งซ้ายฟากตะวันออกของแม่น้ำโขง รวมถึงบรรดาเกาะทั้งหลายในแม่น้ำนั้น พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ห้าเสียพระราชหฤทัยเป็นอันมาก ทรงล้มเจ็บประชวรจนไม่ยอมเสวยพระโอสถ ไม่ยอมเสวยอะไรทั้งสิ้น ในขณะประชวรเวลาที่ฟื้นพระองค์เป็นคราวๆ ตอนนั้นท่านได้ทรงพระราชนิพนธ์โคลงสี่สุภาพเอาไว้ค่ะ ช่วงที่พี่ก้อยท่องได้ขึ้นใจเป็นช่วงท้ายของโคลงอันนี้

" กล้วยเผาเหลืองแก่ก้ำ เกินพระ ลักษณ์นา
                                  แรกก็ออกอร่อยจะ ใคร่กล้ำ
                                  นานวันยิ่งเครอะคระ กลืนยาก
                                  ทนจ่อซ่อมจิ้มจ้ำ แดกสิ้นสุดใบ"

*** แก้หลายทีเลยค่ะ แบบว่าพยายามจัดหน้า

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 50 21:24:33

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 50 21:21:14

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 50 21:20:17

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 50 21:18:51

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 50 21:18:05

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 50 21:16:53

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 11 พ.ย. 50 21:14:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom