Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ในครัวของคุณมีครกหินมั้ย ถ้ามีครกใบนั้นอายุกี่ปีแล้วครับ

ที่บ้านผมครกใบนั้นอายุ 48 ปีแล้วครับ

พ่อมักจะเล่าประวัติของครกใบนี้ให้ฟังอยู่เสมอดังนี้

ซื้อมาสมัยเป็นทหารเกณฑ์ในปีพ.ศ. 2502  ช่วงที่ประจำอยู่สัตหีบ

คนอื่นขึ้นบกเค้าก็ไปเที่ยวซื้อขนมกัน แต่พ่อผมกลับซื้อครกหิน กับสากอีก 1 อัน

ตอนไปซื้อคนขายบอกพ่อว่า

"พี่หารๆ เดี๋ยวผมทำให้พี่หารเป็นพิเศษเลย จะใช้หินที่อยู่ใต้น้ำทำให้ เพราะ หินที่อยู่บนบกมันสึกง่ายไป แต่ต้องรอสัปดาห์หน้านะ"

พอครบกำหนดพ่อผมก็ไปเอา ได้มาในราคา 70 บาท ถ้าไม่เอาสากคิด 60 บาท เค้าสลักปีพ.ศ.ไว้ที่ด้านข้างครกด้วยครับ แต่ตอนนี้สึกไปหมดแล้ว

พอหิ้วขึ้นเรือ เพื่อนทหารหัวเราะกันใหญ่ตรงที่ ซื้ออะไรไม่ซื้อ ซื้อครก (ผมฟังแล้วยังขำเลย ^ ^)

แล้วพ่อก็เล่าให้ฟังต่อว่า

ตอนที่หิ้วกลับบ้านนั้น ย่าเห็น ย่าดีใจมากๆ ครับ

เห่อสุดๆ ช่วงนั้นย่าตำน้ำพริกบ่อยมาก 555+

ที่ว่าเห่อ เพราะ แต่ก่อนใช้ครกดิน ตำพริกไม่ละเอียด พอมีครกหินแล้วตำสะใจไปเลย

ทุกวันนี้ครกและสากนั้นก็ยังถูกใช้งานอยู่ และเป็นหลักฐานความภูมิใจเล็กๆ ที่พ่อผมมักจะเล่าให้ฟังเสมอ (แค่ครกกับสากเนี่ยนะ ^ ^")

แล้วครกของคุณล่ะอายุกี่ปีแล้ว???

ปล.กระทู้นี้ไร้สาระมั้ยครับ แหะๆๆ

จากคุณ : อิฐมอญ - [ 2 ธ.ค. 50 03:14:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom