Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*~ภาษาไทยใกล้ตัวปีนี้ขอเสนอ .. การใช้รูปวรรณยุกต์ค่ะ~*

ฮิๆ

อันที่จริงเกริ่นเป็นวิชาการไปหลายย่อหน้าเลยค่ะ แต่กลัวว่าจะเครียดไปก่อนอ่านกระทู้จบ เอาเป็นว่า อุ่นมาสรุปวิธีการใช้รูปวรรณยุกต์แบบง่ายๆ ให้ฟังกันค่ะ

ภาษาไทยมีอักษร ๓ หมู่ จำได้กันไหมคะ อักษรสูง อักษรกลาง อักษรต่ำ อักษร ๓ หมู่นี้ เป็นตัวกำหนดการใช้วรรณยุกต์

อักษรกลาง - เป็นอักษรที่จำง่ายที่สุดด้วยประโยคนี้ "ไก่จิกเด็กตาย เฎ็กฏายบนปากโอ่ง" ก จ ด ต ฎ ฏ บ ป อ เป็นอักษรหมู่ที่พิเศษที่สุด เพราะผันได้ครบ ๕ เสียง แล้วก็ใช้รูปวรรณยุกต์ได้ครบ ๕ รูปเลยค่ะ

อักษรสูง - เชื่อไหมคะ อักษรหมู่นี้อุ่นก็ไม่เคยจำได้ครบสักที แต่จะจำอย่างนี้ค่ะว่า อักษรสูงเป็นอักษรพิเศษ เพราะเป็นอักษรหมู่เดียวที่เราจะเริ่มต้นผันด้วยเสียงจัตวา เช่น ผ ฝ ส ห ถ ฉ ฐ ข

อักษรต่ำ - จะจำอะไรมากมายคะ อุ่นมักจะบอกลูกศิษย์ว่า ในเมื่ออักษรที่เริ่มต้นผันด้วยเสียงจัตวาเป็นอักษรสูง แล้ว "ก จ ด ต ฎ ฏ บ ป อ" ก็เป็นอักษรกลาง ตัวอักษรที่เหลือนั้น ก็เป็นอักษรต่ำน่ะสิจ๊ะ (จริงๆ มีอักษรต่ำคู่ ต่ำเดี่ยวอีกต่างหาก จริงๆ เรื่องนี้ก็อธิบายง่ายมากเลยค่ะ แต่พอแระ เดี๋ยวจะเอียนกันไปซะก่อน)

ที่อุ่นมาตั้งกระทู้ แค่อยากจะสรุปง่ายๆ แบบนี้ค่ะว่า

"นอกจากอักษรกลาง ก จ ด ต ฎ ฏ บ ป อ (ไก่จิกเด็กตาย เฎ็กฏายบนปากโอ่ง) แล้วไซร้ ไม่มีอักษรหมู่ใดที่สามารถใช้รูปวรรณยุกต์ตรี (อี๊) กับจัตวา (อี๋) ได้อีก"

อักษรสูงก็ใช้ได้แค่ไม้โท อักษรต่ำก็ใช้สูงสุดได้แค่ไม้โท

ดังนั้น

ค๊ะ เค๊ก น๊ะ คุ๊กกี้ โน๊ต ห๊า ว๊า จึงเขียนผิด เพราะอักษรกลุ่มนี้เป็นอักษรสูงกับอักษรต่ำ ไม่มีสิทธิ์ใช้รูปวรรณยุกต์ตรีกับจัตวา เค้าใช้ได้สูงสุดแค่วรรณยุกต์โทค่ะ

ต่อจากนี้ไป หากใครไม่แน่ใจว่า คำที่เราจะเขียนต่อไปใช้ไม้ตรีหรือไม้โท ลองท่อง "ไก่จิกเด็กตาย เฎ็กฏายบนปากโอ่ง" ดูนะคะ หากไม่ใช่อักษรที่อยู่ในกลุ่มนี้ ให้ใช้แค่ไม้เอกหรือไม้โทให้หมดเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 11 ธ.ค. 50 19:50:30

แก้ไขเมื่อ 11 ธ.ค. 50 17:42:54

จากคุณ : หลับอุตุ - [ 11 ธ.ค. 50 17:38:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom