Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยแปลงเค้กสูตรนี้เป็นถ้วยตวงให้หน่อยค่ะ ไม่มีเครื่องชั่ง

เป็นเค้กมะพร้าวอ่อนสูตรคุณจุ๋ม แม่สลิ่ม ค่ะ
    จะทำช่วงปีใหม่นี้

มีคำถามด้วยค่ะว่าจะใช้แป้งข้าวโพดรือแป้งกวนไส้แทนแป้งสลิ่มได้มั๊ยคะ

ขออนุญาตคุณจุ๋มเอาสูตรมาลงไว้นะคะ

ส่วนผสมตัวเค้ก

ส่วนไข่แดง
    แป้งเค้ก 90 กรัม
    ผงฟู 1/2 ช้อนชา
    น้ำตาลทรายป่น 54 กรัม
    เกลือป่น 1/4 ช้อนชา
    กะทิ 33 กรัม
    ไข่แดง 3 ฟอง
    น้ำมันพืช 33 กรัม
    น้ำมะพร้าว 24 กรัม

ส่วนไข่ขาว
    ไข่ขาว 3 ฟอง
    ครีมออฟทาร์ทาร์ 1/4 ช้อนชา
    น้ำตาลทรายป่น 54 กรัม

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ka-o-jung - [ 20 ธ.ค. 50 18:19:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom