Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย ฝ้าย เบเกอรี่ย์....เชียงใหม่..ยามที่คนแน่นไปซะทุกร้าน...>>

...เมื่อ 2 วันก่อน ผมได้รับข้อความหลังไมค์ สอบถามถึงร้านอาหารที่จังหวัดเชียงใหม่ ที่จะไม่แออัด  คนไม่เยอะ  แต่ขออร่อย ๆ หน่อย พี่เค้าจะไปเที่ยวในช่วงปีใหม่นี้...พี่ครับ ให้ผมวิดน้ำในทะเลดีกว่านะครับพี่...ฮา     ที่จะหาร้านดัง ๆ คนน้อย ๆให้พี่ได้...แต่ก็นะ  ผมก็ฉุกคิดมาได้ว่า  ผมมีร้านในใจของผมและเป็นร้านเจ้าประจำกันซะด้วยเวลาไปพักหรือทำงานที่เชียงใหม่....

ถ้าพี่ ๆ เพื่อน ๆ มาเที่ยวจังหวัดเชียงใหม่ในช่วงเทศกาลฮิต ๆ ทั้งหลายนะครับ โดยเฉพาะเทศกาลปีใหม่  ที่กำลังจะมาถึงนี้   ท่านจะได้พบกับเหตุการณ์แบบเดียวกับผมแน่ ๆ เลย คือร้านอาหารพื้นเมืองเจ้าดังๆ ทั้งที่ดังมากและดังน้อยต่างทยอยกันเต็มแบบชนิดเกินพิกัดกันทั้งนั้น แทบจะชี่คอกันจองโต๊ะอยู่แล้ว  บางครั้งถึงกับเสียอารมณ์ไปได้     ทางออกและทางเลือกใหม่นั้น   ผมเองได้เตรียมตัวหลีกลี้ไว้แล้วครับ
    ผมไปพบกับร้านอาหารที่มาในรูปแบบของ  Bakery  House  ที่จังหวัดเชียงใหม่  นี่แหละ  แถมยังเป็นร้านBakeryที่มีอาหารตามสั่งมากมายรวมทั้งอาหารพื้นเมืองของเชียงใหม่ด้วย  ร้านนี้เพื่อน ๆ  ที่อยู่ประชาสัมพันธ์  ของการไฟฟ้าจังหวัดเชียงใหม่ เขาพาผมไปลองชิมมาทั้ง 2 สาขา เลย ช่วงที่ผมต้องไปเชียงใหม่บ่อย ๆ  และพักที่ปางสวนแก้ว  เวลาติดตามคณะผู้บริหาร  ผมมักจะย่องออกมาทานมื้อเช้าจากร้านข้างนอกครับ  และเพื่อนก็พามาที่นี่ครับ      ร้านนี้เค้าชื้อร้านฝ้าย  เบเกอรี่  โดยร้านแรกอยู่ที่ถนนอินทวโรรส  ให้สังเกตุ 4 แยกประตูสวนดอกด้านหลังของวัดพระสิงห์ ถ้าหาไม่เจอโทรหาคุณพี่มาลินี  จิรกิจยางกูรได้ที่เบอร์  053 – 222828  ส่วนร้านที่ 2 อยู่ที่ถนนศิริมังคลาจารย์  ให้สังเกตุ จะอยู่เยื้องซอยกรรไกรทอง  ทางเข้าโรงแรมโลตัสปางสวนแก้ว  เบอร์โทร. 053 – 895199  ต่อ 105 คุณ ยู้ฮู  ( น่ารักจังเยย )    จะคอยให้การต้อนรับ  ร้านแรกนั้นเปิดมา เกือบ 30  ปีแล้ว  ส่วนร้านที่ 2 เปิดมาได้ 3 ปีกว่า ๆ ทั้ง 2 ที่เปิดให้บริการเวลาเดียวกันคือ 7 โมงเช้าและ ปิดก็ 2 ทุ่ม  ทั้ง 2 ร้านมีอาหารตามสั่งแบบจานเดียวจบ  เทคเดียวผ่านที่อร่อย ๆ อยู่หลายเมนู และยังมีอาหารตามสั่งอีกมากมายรวมทั้งอาหารพื้นเมืองจานเด่นๆของภาคเหนืออีกหลายอย่าง

นี่คือร้านที่หลังวัดพระสิงห์ครับ....

จากคุณ : OverEat - [ 20 ธ.ค. 50 21:00:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom