Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ส่งท้ายปีเก่า ด้วยซาลาเปานวดมือเองค่า ^__^

สวัสดีค่า เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ก้นครัวทุกคน
    อีกไม่กี่ชั่วโมง ปีเก่าก็จะผ่านพ้นไป ปีใหม่ก็ใกล้จะมาถึงแล้วนะคะ
    ฟางขออวยพรล่วงหน้าให้ทุกคนมีความสุขมากๆ ร่ำรวยเงินทอง สุขภาพร่างกายแข็งแรง โรคภัยไข้เจ็บไม่มาเบียดเบียนค่ะ

ที่มาของการทำซาลาเปานี้ มาจากคุณน้า ที่ชอบทานซาลาเปามากๆ
    ในที่สุดก็ลงมติกันว่าลองมาทำกันเองดูดีกว่า จะได้ทานไส้หมูเยอะๆ ที่ถูกใจเรา อิ อิ

ฟางลองผิดลองถูกจากสูตรต่างๆ เปลี่ยนแป้งหลายๆ แบบ
    ให้เนื้อแป้งถูกใจเราที่สุด เพราะเนื้อแป้งแต่ละยี่ห้อก็แตกต่างกันค่ะ
    บางยี่ห้อนุ่มแน่น  แต่ไม่ค่อยฟู  บางยี่ห้อก็เหนียว ฟู แต่ไม่ค่อยนุ่ม

จนมาพบว่า ณ ตอนนี้ ชอบเนื้อของแป้งอเนกประสงค์ตราทานตะวัน กับแป้งตรากิเลนเหลือง
    เรียงความชอบมาตามลำดับค่ะ
    อ้อ ยังไม่ได้ลองแป้งบัวแดงนะคะ โอกาสต่อไปจะลองอีกทีค่ะ ^__^

สูตรนี้ฟางเรียบเรียงขึ้นมาจากการลองผิดลองถูกทำมาสามหน
    แล้วก็จากผู้รู้ที่ห้องก้นครัวค่ะ ขออภัยที่จำชื่อทั้งหมดไม่ได้
    ขอขอบคุณทุกท่านที่โพสต์สูตรซาลาเปาให้ฟางได้มีโอกาสศึกษาและลองทำค่ะ

จากคุณ : +:+ D e l i C a t e +:+ - [ วันสิ้นปี 21:49:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom