Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย ร้านช้างเผือก อร่อยมาเนิ่นนานย่านอัมพวา แม่กลองครับ >>

...เมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมมีธุระที่จะต้องไปงานศพญาติทางปิ่นโตใบแรก ที่บ้านเกิดของเค้า ที่วัดบางคนฑี  อัมพวา แม่กลองนี่เองครับ....นานมาแล้วที่ไม่ได้ขับรถไปตามถนนที่ 2 ข้างทางมีแต่สวนที่ร่มรื่น   มีต้นไม้ผลเต็มไปหมด แต่ส่วนมากจะเป็นมะพร้าว ทั้งแบบมะพร้าวน้ำหอมและมะพร้าวทำน้ำตาล แถมที่บ้านงานก็อยู่ในสวนมะพร้าวที่มีเตาตาลใหญ่ติดอันดับของอัมพวาทีเดียว....

...ผมเองไม่ใคร่ถนัดที่จะอยู่ในงานโศกเศร้านาน ๆ แถมครั้งนี้มากันครบ  มีเพื่อนแล้วแน่นอน  ผมเลยเริ่มออกสำรวจ  ตรวจเยี่ยมร้านอาหารที่ผมไม่ได้แวะไปชิมมาเป็นปีแล้ว...แต่เดิม ผมมาร้านนี้เมื่อ 16 ปีที่แล้วโดยผู้จัดการ การไฟฟ้าอำเภออัมพวา ท่านพามาชิม  และก็ติดใจตั้งแต่นั้น เป็นต้นมา และจะแวะมาทุกครั้งที่มาบ้านญาติละแวกนี้อ่ะครับ....ร้านอร่อยที่ผมจะพามาชิมวันนี้ เดิมอยู่หน้าวัดช้างเผือก ซึ่งเลยอุทยาน ร.2 มาประมาณ 2 กิโล แต่ตอนนี้ย้ายขึ้นมาอีกหน่อย เป็นหน้าวัดบางพรหม ... แต่ยังคงอร่อยเช่นเดิม  และเจ้าของร้านยังเสียงดังเหมือนเดิม.....ช้างเผือก...คือร้านอร่อยในวันนี้ครับ

จากคุณ : OverEat - [ 5 ม.ค. 51 22:24:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom