Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 117 ... ข้าวเหนียวฮางเหลืองอำไพ ไก่อบตะไคร้ เหลืองอร่าม <==

ฮัลโหลลลลล ... สวัสดีปีใหม่ค่ะ ... ไม่ได้เจอกันซะหลายอาทิตย์เลย ถึงจะเลยวันปีใหม่ไปแล้ว แต่ยังไงพี่ก้อยก็ขออวยพรให้ทุกๆคนมีความสุขมากๆ ด้วยนะคะ  อยู่เป็นเพื่อนๆกันตลอดไปในห้องก้นครัวของเรา ถึงแม้พี่ก้อยจะเข้ามาอ่านกระทู้หลายๆคนช้าไปหน่อยก็อย่าเพิ่งลืมๆกันไปนะคะ ยังไงๆ ก็คอยตามอ่านอยู่เสมอค่ะ เดี๋ยวนี้วันธรรมดาก็ไม่ค่อยได้เข้าพันทิพเลยค่ะ มาเหมาอ่านเอารวดเดียวช่วงเสาร์อาทิตย์

จั่วหัวว่า “ข้าวเหนียวฮางเหลืองอำไพ ไก่อบตะไคร้ เหลืองอร่าม” อย่าเพิ่งนึกว่าเป็นคำขวัญของจังหวัดไหนนะคะ  ... กว่าจะเริ่มโพสต์ทู้นี้ได้ก็ตั้งนาน นานตอนตั้งชื่อทู้เนี่ยหล่ะค่ะ

พี่ก้อยเคยถูกแซวบ่อยๆ ว่าเป็นเจ้าแม่ไก่อบ ทำอาหารทีไรๆ ก็เป็นไก่ทู้กที จนคนแซวว่า เป็นเพราะไก่ราคาถูก ฮ่าๆๆๆๆๆ แหมๆๆ มาแอบรู้ใจได้ยังไงคะเนี่ย  ...

อย่างที่เคยบอกไปหล่ะค่ะ ว่าคุณพ่อพี่ก้อยชอบกินไก่กับปลา แต่ไก่เนี่ยกินได้ตลอด โดยเฉพาะพวกต้องเอาไปอบๆเนี่ย ที่บ้านทำบ่อยที่สุด ไม่ว่าจะออกมาเป็นแบบไทยๆ หรือแบบฝรั่งๆ หนนี้จะทำไก่อบทานกับข้าวเหนียวค่ะ ไก่อบตะไคร้เคยทำไปหลายหนแล้ว ส่วนมากชอบทำสูตรของน้องดาว Kofschip แต่หนนี้ลองมาดูสูตรของพี่ก้อยบ้างนะคะ ว่าเครื่องปรุงบ้านนี้ใส่อะไรบ้าง

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 6 ม.ค. 51 21:18:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom