Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ป้าเกษเข้ามาขอคำแนะนำเกี่ยวกะ วิธีทำข้าวเหนียวดำเปียกค่ะ

สวัสดีค่ะเพื่อนๆห้องก้นครัว

ป้าเกษมีเรื่องรบกวนอยากจะขอคำแนะนำการทำขนม  มีอยู่ 2 ชนิด  ที่ตอนนี้อยากทำเป็นมากๆค่ะ

1.  ขนมข้าวเหนียวดำเปียก

2.   ขนมปลากริม ไข่เต่า

ขนมชนิดแรกป้าเคยทดลองทำ(ขาย)มาแล้วครั้งหนึ่ง แต่ไม่ดีเท่าที่ควรค่ะ  มีความรู้สึกว่า  มันเหลวไป  ตัวข้าวเหนียวยังไม่บานเท่าที่ควร  แต่ก็สุกนะค่ะ  แล้วก็ใช้เวลานานมาก (ก่อนลงต้มป้าแช่ข้าวค้าง 1 คืนแล้ว)

ส่วนขนมชนิดที่สอง ป้ายังไม่เคยทำค่ะ  แต่อยากทำ(เป็น)มากเลย

ตอนนี้ป้าเกษทำขนมน้ำไทยๆ ขายเสริมนอกเหนือจากกาแฟ เบเกอรี่ (ที่โรงอาหารศาลากลางอ่างทอง)  รู้สีกว่าขายดีเกินคาด....

เลยคิดว่าต้องมาถามเกี่ยวกะวิธีทำขนมจากผู้รู้ห้องก้นครัวดีกว่า....

ขอบคุณค่ะ.

จากคุณ : inhouse - [ 10 ม.ค. 51 10:39:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom