Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย ลุงรัตน์ ท่าม่วง สุดยอดแห่งปลาค้าวทอดน้ำปลาที่เมืองกาญจน์ครับ >>

ถ้าจะให้เลือกไปท่องเที่ยวแบบบรรยากาศป่าเขาลำเนาไพรแล้ว  ผมคิดว่า “ เมืองกาญจนบุรี “ ต้องอยู่ในอันดับต้นๆ ของการเลือกหาของผู้คนส่วนใหญ่ทีเดียว  ยิ่งเดี๋ยวนี้ถนนหนทางที่จะพาท่านไปสู่เมืองกาญจน์  เมืองแห่งอ้อมกอดของขุนเขาใหญ่น้อย  มีลำน้ำแควไหลหล่อเลี้ยงให้ความชุ่มฉ่ำอยู่ตลอดทั้งปี  อากาศยามเช้าที่แสนจะบริสุทธิ์   ถ้าท่านมีเวลามาพักผ่อนที่นี่นะ  เช้าๆ ออกมาสูดอากาศสบายๆ ชาร์จแบตฯให้ตัวเองซะหน่อยจะเป็นไรไป  จริงไม๊ครับพี่น้อง

เมืองกาญจน์นั้นเป็นเมืองแห่งสายน้ำแควทั้ง 2 สาย ทั้งแควน้อยและแควใหญ่  ทำให้ความอุดมสมบูรณ์เรื่องอาหารการกินได้มาจากปลาในแม่น้ำสายนี้ มีมาให้ชิมกันอย่างไม่ขาดสาย  ท่านที่ชื่นชอบในการทานปลาทั้งหลาย ไม่ควรพลาดครับ  แถมที่นี่เองก็จะมีร้านอาหาร ที่มีปลาในแม่น้ำแควแทบทุกชนิด  ไว้คอยบริการท่านอยู่หลายร้าน หลายๆเมนูครับ

วันนี้ผมมาเที่ยวเมืองกาญจน์โดยขับรถมาจากกรุงเทพฯ  ช่วงสายๆ  แวะโน่น แวะนี่มาเรื่อย จนเข้าเขตอำเภอท่าม่วงก็ได้เวลาอาหารกลางวันพอดี  และที่อำเภอท่าม่วงนี่เอง ผมมีร้านอาหารเจ้าประจำอยู่ร้านนึง  ที่อุดหนุนกันมานาน เรียกได้ว่าถ้าจะมาเมืองกาญจน์  จะพยามกะเวลาให้ได้เวลาอาหารซักมื้อในวันนั้นทีเดียว...

เข้าเขตอำเภอท่าม่วงมานะครับ  พอถึงโรงงานวุ้นเส้นท่าเรือทางซ้าย   ท่านก็มองมาทางฝั่งขวาเอาไว้  ถ้าขับรถเองก็ให้คนที่นั่งมาช่วยดูนะ  ไม่ต้องดูเอง  อันตรายนะครับ  พอเห็นร้านศรีฟ้า  ที่เค้าขายของฝาก ( ใครก็ไม่รู้ ) ท่านต้องเตรียมตัวกลับรถมานะครับ  พอกลับรถมาท่านก็เจอแล้วครับ ป้ายบะเริ่ม   “ ครัวลุงรัตน์ “  จอดเลยครับ  ที่จอดรถสะดวกสบาย ร่มรื่นดีครับ

จากคุณ : OverEat - [ 16 ม.ค. 51 21:22:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom