Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

::...:::::..... Hot Suffle' wiht Vanilla Sauce .....:::::...:: (ภาคทดลองทำ)

ช่วงนี้ นานๆ มาทีนะครับ บอกแล้วว่าหายเห่อ แล้ว 555+
    เอา ซีรีส์การ์ตูน มาดู ติดเลย กลับถึงห้องก็ตั้งหน้าตั้งตาดู
    The prince of Tennis อ่ะครับ มันส์มากเลย 555+

เข้าเรื่องๆ เมื่อวานก็เลยคันมือคันปากอยากทานของหวาน
    ก็เลยหาอะไรที่ง่ายๆ เบาๆ ทำครับ

Hot Suffle' with Vanilla Sauce (หัวข้อพิมพ์เร็วไปหน่อย with กลายเป็น wiht เลย)

-- Suffle' --
    แป้งเค้ก 45     กรัม
    เนยจืด 45     กรัม
    นมรสจืด 1     ถ้วย
    น้ำตาลทราย(1) 55     กรัม
    ไข่แดง 95     กรัม
    ไข่ขาว 155     กรัม
    น้ำตาลทราย(2) 25     กรัม

-- วนิลาซอส --
    วิปปิงครีม 1/2 ถ้วย (ไม่ได้ซื้อครับ กลัวอ้วน เลยเพิ่มนมสดแทน)
    นมสด 1/2 ถ้วย
    น้ำตาลทราย 1/4 ถ้วย
    ฝักวนิลลา 1/4 ฝัก (ผมไม่มีอ่ะ เลยใช้ วนิลา 1 ชช ไปเลย)
    ไข่แดงไข่ไก่ 2     ฟอง

จากสูตรนี้ผมหาร 4 จึงได้ ถ้วยกว่าๆ
    ทำเต็มสูตรน่าจะได้ 3-4 ถ้วยครับ

ทำซอสวนิลาก่อนครับ
    เอาวิปครีม นมสด น้ำตาลทรายครึ่งนึง และ วนิลา ถ้าใช้ฝัก วนิลา ก็ กรีดเอาเม็ดใส่ลงไป
    แล้วหั่นฝักลงไปด้วย ต้มให้เดือด แต่ผมเอาเข้าเวฟ พอเดือดแล้ว

ตักซัก 1/3 มาใส่ในไข่แดงแล้วคนทันทีอย่างเร็วให้เข้ากัน แล้วก็เอาไปใส่ในส่วนผสมนม ที่เหลือ
    กรองด้วยกระชอน และเอาเข้าตู้เย็นทันที

แก้ไขเมื่อ 25 ม.ค. 51 10:44:09

จากคุณ : phenix_th1 - [ 25 ม.ค. 51 10:30:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom