Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 121 ... ซุปฟักทอง แบบสบายๆ วันอยู่บ้านค่ะ <==

พี่ก้อยอ่านหนังสือแม่บ้านทันสมัย ของคุณพลศรี มาตั้งแต่เด็กๆเลยค่ะ เป็นหนังสืออย่างเดียวที่ตัดใจให้ใครไปไม่ลง หนังสือตอนนี้เหลืองอ๋อยเลยนะคะ เปิดๆไปเนี่ยต้องระวัง กลัวกระดาษจะกรอบแล้วก็ขาด จำได้ว่าตอนเด็กๆนั้น เห็นเมนูซุปแครอทแล้วอยากทำมาก รอวันรอคืนจะให้ถึงวันเสาร์อาทิตย์ แล้วก็ลองทำซุปตามในหนังสือ ทำออกมาแล้ว ไม่น่าเชื่อเลยค่ะ ว่าทำไมมันถึงออกมาอร่อยได้อย่างนี้ ... ฮ่าๆๆๆ เริ่มฮึกเหิมซิค่ะนั่น

ตอนยายแอนเพื่อนสนิทสมัยสาธิตไม่สบาย ก็เคยทำให้กิน ตอนนั้นเป็นทีชื่นชมของบรรดาผู้ใหญ่มากๆเลยค่ะ ว่าทำกับข้าวตั้งแต่เด็ก ... ไม่อยากจะบอกเลยว่า ลองให้มาดูสมัยนี้ น้องๆ หลานๆ หลายคนในห้องก้นครัว ทำกับข้าว ทำขนม กันตั้งแต่เด็กๆ ทั้งนั้น แถมทำได้ดีซะด้วย

ตั้งแต่พี่ก้อยเลยกลายเป็นคนทำซุปผักทานเองมาตลอด เพราะชอบกินด้วย แถมทำเองยังอร่อยแฮะ พี่ก้อยเปลี่ยนผักไปเรื่อยๆเลยค่ะ ฟักทอง เห็ด ถั่งลันเตา แครอท ผักโขม leek ข้าวโพด ... โอย สาระพัดที่จะเอามาทำได้ ซุปผักกูดพี่ก้อยยังเคยทำมาแล้วเลยค่ะ

แต่ทำซุปเนี่ย พี่ก้อยเบื่ออย่างเดียวก็ตอนต้องเอามาใส่ blender ปั่นๆๆๆ เนื้อผักให้ละเอียด ปั่นแล้วกก็ต้องเทกลับลงหม้อไปอีกทีนึง เบื่อค่ะ ... เบื่อต้องมาล้าง blender ล้างหม้ออีกใบ ที่เราปั่นเสร็จแล้วต้องเทใส่พักไว้ ทำซุปทีนึงก็ท้ออีตอนนี้แหล่ะค่ะ  จนเมื่อหลายปีก่อนเค้าประดิษฐ์ blender ตัวเล็กๆ แบบพกพา ภาษาอังกฤษ บางทีเค้าเรียกกันเล่นๆ ว่า เจ้ายีราฟ เพราะไอ้เจ้า blender ตัวเล็กๆ ตัวนี้ มันมีคอยาวๆ แล้วก็ใบมีดอยู่ตรงนั้น เราสามารถจุ่มลงไปในหม้อ แล้วก็ปั่นได้ทันที ทำให้ตอนหลังพี่ก้อยสามารถทำซุปได้โดยใช้แค่หม้อใบเดียวค่ะ เหมาะกับคนที่ชอบทำอะไรสบายๆ แบบพี่ก้อยเป็นอย่างยิ่ง

วันนี้เลยจะเอา ซุปฟักทอง แบบสบายๆ วันอยู่บ้าน มาโชว์กันค่ะ ว่ามันสบายจริงจริ๊งงงงงงง

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 27 ม.ค. 51 22:32:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom