Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Fondant แบบบ้านๆ สำหรับคนที่หา marshmallow หรือ corn syrup ไม่ได้

ถูกกระทู้  Fondant  สีหวานยั่วความอยากจากพี่ปู  แต่ติดตรงที่มาร์ชแมลโลที่ซื้อหามาได้มันมีไส้ด้วยนี่สิค่ะ  จะทำเช่นไรดี  เลยไปค้นๆดูสูตรเห็นหลายคนทำเอาไว้  อย่างพี่ตา  ผ้าไหมไทย  ก็เคยเห็น  แต่ติดตรงเจ้า  corn syrup  นี่สิ  ท่าจะหายากแฮะ  ค้นไปค้นมาเจอสูตรที่ไม่ใช้   อิอิ  เกือบลองไปซะแล้ว  ดีที่พี่ปูขามาเบรกไว้ก่อน  ว่า มันเข้าข่ายน่าสงสัยนะนี่ อิอิ   ไม่ใช้น้องข้าวโพดมันจะเป็นไงนี่   ไม่เสียงดีกว่า

และแล้วความจำครั้งอดีตหวนคืนมา  จำได้ว่ามีคนในห้องนี้เคยบอกว่า  น้องคอร์น อีกนามหนึ่งก็คือ ชื่อที่เราๆคุ้นหู  ของเหลว แนวข้นหนืด ........เจ้า... แบะแซ ..... นั่นเอง..   อาจจะมีความต่างกันบ้าง  ต่างกันไง  อย่าถามเชียว  เพราะ....ไม่รู้เหมือนกันน่ะตัวเอง  อิอิ  เอาเป็นว่า..ลองของ.....กันเถอะ   เพื่อชาวก้นครัวเลยนะเนี่ย  มั่วสุดๆ

หลังจากพิจารณาวิธีการทำทั้งของพี่ปูแล้วก็พี่ตาและอีกหลายๆคน  ก็ได้ข้อสรุปว่า   Fondant  มันก็คือการเอาน้องมาร์ชฯ มาละเลง  เอ๊ย...ละลาย  แล้วคลุกน้ำตาลไอซิ่งเท่านั้นเองหว่า  หลงคิดไปซะไกลเลย    นึกไปถึงการทำน้องมาร์ชให้เรียบร้อย  ปล่อยให้เย็นแล้วเอามาละลายแล้วคลุกไอซิ่ง  ไปๆมาๆ  ก็เอามันง่ายๆแบบนี้ล่ะ  มั่วดูก่อน  เป็นไงเป็นกันค่ะ   สูตรจากของพี่ตาเลยค่ะ  ตวงง่ายดี   http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=wistakitchen&date=02-07-2007&group=11&gblog=17  

เอาสูตรมาลงตรงนี้เลยนะคะ  จะได้สะดวก   ทดลองทำครั้งแรกเลยหารครึ่งสูตรทุกอย่างค่ะ

น้ำ 1/2  ถ.  
    น้ำตาลทราย  1  ถ.
    วานิลา  1  ชต.
    เจลาติน 3 ซอง (3 ช.ต.)    เอาหน่วย ชต. ง่ายกว่าค่ะ
    เกลือ 1/4  ชช.
    แบะแซะ  2/3 ถ.   (ประมาณ 220 ก.)
    น้ำ 1/4  ถ.
    ไอซิ่ง  3 - 4  ถ.   ร่อนไว้ค่ะ
    เนยขาว    สำหรับนวดมือ

ส่วนผสมในรูปขาดน้ำ 1/4 ถ.   กับเนยขาวค่ะ   ส่วนด้านขวาค่ะ  พระเอกของงาน   แบะแซ  ถุงไม่ใหญ่มาก  หาซื้อตามร้านโชวห่วย   ไม่กี่สิบบาทค่ะ

จากคุณ : เจซอง - [ 2 ก.พ. 51 19:12:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom