Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++++++อุปกรณ์และวัตถุดิบทำเค้กในแบบของฉันภาค 2 !!!!!!!++++++++++++++++++++++++++++++++++++{แตกประเด็นจาก D6312013}

อุปกรณ์และวัตถุดิบทั้งหลาย  ปู้เลือกซื้อตามความพอใจและความจำเป็นนะคะ  หายไปก็เยอะ  ก็ใช้เท่าที่เหลือ  แต่ในใจยังหมายตาของอีกหลายชิ้น  โดยเฉพาะของที่เมกาน่าใช้มากๆ  แต่ไม่มีปัญญาขนกลับมา  

วัตถุดิบในการทำขนมบางอย่างขอเลือกใช้ของนอกแทนของที่ผลิตในประเทศนะคะ  ไม่ใช่ว่าไม่นิยมไทย  ไปเห่อแต่ของนอก   แต่เพราะของเค้าเราต้องยอมรับว่าคุณภาพสูงจริงๆค่ะ  

ในทรรศนะของปู้นั้น  ถ้าจะทำขนมให้ดีต้องใช้ของดีที่สุดเท่าที่เราหาได้  ไม่มีใครปฏิเสธหรอกมังคะว่า  การเลือกใช้วัตถุดิบดีเลิศ  มีผลต่อคุณภาพและรสชาติของขนมแน่นอน

เนยที่ใช้ทำขนม  ของไทยปู้จะใช้แต่ยี่ห้อ Orchid เท่านั้น  เพราะกลิ่นและรสชาติในความเห็นส่วนตัวดีที่สุดค่ะ

เนยของนอก  จะใช้ยี่ห้อ Achor

วิปครีมชนิดหวานแบบที่ใช้แต่งหน้าเค้กได้เลยจะใช้  2 ยี่ห้อ คือ

1  Marina

2  Shine road

และวิปครีมที่ใช้ทำขนมและอาหารจะใช้

1 Anchor

2 Elle & Vire

ปู้ไม่ใช้วิปครีมโฟร์โมสต์ ในการทำขนมและอาหารทุกชนิดนะคะ  เพราะว่าไม่มีความเข้มข้นหอมมัน  ใส่ไปแล้วรสชาติไม่ถึงค่ะ

จากคุณ : ดอกการะเวก - [ 8 ก.พ. 51 11:01:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom