Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 123 ... มื้อเล็ก ... มื้อน้อย ที่เชียงใหม่ ... ตอน 1 <==

พี่ก้อยรักเชียงใหม่มากเลยค่ะ เป็นเมืองที่หวังว่าจะได้ไปใช้ชีวิตบั้นปลายอยู่ที่นั่น มาทริปนี้ดีใจจริงๆ ที่ได้ไปเชียงใหม่แบบ alone alone ถึงสี่วันเต็มๆ ไปไหนมาไหนคนเดียวก็ดีไปอย่างค่ะ ได้ใช้เวลาอยู่กับตัวเองอย่างเต็มที่ ... ได้มีเวลาที่จะไตร่ตรองอะไรต่อมิอะไรมากมาย ... จะทำอะไรก็ได้ทำตามใจตัวเองค่ะ ... โดยเฉพาะเรื่องกิน ฮ่าๆๆๆ

ไปหนนี้พี่ก้อยวางแผนไว้ในใจคร่าวๆ นะคะ ว่าอยากจะไปไหน อยากจะทำอะไร แล้วก็อยากจะกินอะไร พอเอาเข้าจริงๆ มันก็ไม่ได้เป็นไปตามแผนทุกอย่างแหล่ะค่ะ ... เอื่อยๆ เฉื่อยๆ ตามสไตล์ สบาย ... สบาย อยู่แล้ว แต่จะบอกว่าทุกมื้อของทริปนี้เนี่ย happy มากๆค่ะ กินถูก ... กินแพง คล่ะๆ กันไป แต่ไม่ว่าจะถูกหรือไม่ว่าจะแพง ก็อร่อยถูกใจไปซะทุกมื้อเลยค่ะ

เดือนนี้เดือนกุมภาพันธ์ ... ดอกพวงแสดมีให้เห็นเต็มเลยค่ะ ทั้งที่บานสะพรั่ง แล้วก็ทั้งที่มันโรยราไปแล้ว ก็เมื่อเดือนที่แล้วที่ขึ้นมาเหนือ ดอกพวกแสดยังบานไม่เต็มที่เลยค่ะ ดอกตูมๆ มีให้เห็นทั่วไปหมด จนเจ้าแม็คน้องที่ไปเที่ยวด้วยกันบอกว่า เจ้าดอกนี่ดูไกลๆ เหมือน baby carrot เลย

จำได้ว่าประทับใจกับดอกพวงแสด ก็เมื่อหลายสิบปีก่อน พี่ก้อยขึ้นไปนอนบ้านอาน้อยที่ สันผีเสื้อ ... โหย หลังคาบ้านเนี่ย ปกคลุมไปด้วยเถาพวงแสด ออกดอกได้น่าเกลียดที่สุด คือแทบจะไม่เหลือช่องว่างให้กับสีเขียวๆ ของใบมันเลยค่ะ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา พี่ก้อยก็เลยจำได้ว่าดอกพวงแสด เค้าจะออกดอกช่วงนี้ค่ะ เริ่มตั้งแต่ปลายๆปี เดือนธันวาคม ระเรื่อยมาจนเกือบถึงเดือนมีนาคม

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 51 22:03:29

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 10 ก.พ. 51 21:52:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom