Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 124 ... มื้อเล็ก ... มื้อน้อย ที่เชียงใหม่ ... ตอนจบ <==

สวัสดีค่ะ ... มาเที่ยวเชียงใหม่แบบ ... มื้อเล็ก ... มื้อน้อย ... กับพี่ก้อยกันต่อนะคะ จริงๆวันนี้ตั้งใจจะตื่นแต่เช้าๆ ไปเดินกาดจีนฮ่อที่แถวๆ กองบ้านฮ่อ เพราะกาดนี้เค้าจะมีทุกๆ เช้าวันศุกร์ แต่พี่ก้อยตื่นสายค่ะ เสียดายจริงๆ นานๆ จะได้มีโอกาสอยู่เชียงใหม่ตอนเช้าวันศุกร์โดยที่ไม่ต้องทำธุระอะไรอย่างนี้ แต่มานึกอีกทีก็ดีเหมือนกันนะคะ ไปกาดแล้วก็อดมีกิเลสไม่ได้ตามประสาคนทำกับข้าว  อยากซื้อนู่นซื้อนี่ไปหมด แล้วหนนี้ก็ไม่ได้เอารถขึ้นมาด้วย เดี๋ยวก็ต้องมาหอบของพะรุงพะรังขึ้นเครื่องอีก ... ตัดใจซะดีกว่าค่ะ

วันนี้ก็เลยว่าจะไปเดินเล่นๆแถวๆ กลางเวียงดีกว่าค่ะ วัดแถวๆนั้นดูได้ดูอีกไม่เบื่อนะคะ แล้วพี่ก้อยตั้งใจจะไปดูหอศิลปวัฒนธรรมซักหน่อย

พี่ก้อยตื่นสาย ... ลงมาก็เลยอาหารเช้าของโรงแรมไปแล้ว ... ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวออกไปกินก๋วยจั๊บที่แถวๆ อนุสาวรีย์สามกษัตริย์ดีกว่า อยากกินๆ แต่พอพี่ก้อยเดินผ่านไปทางถนนอินทวโรรส เจอเค้าเขียนโฆษณาไว้ว่า ก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋น 9 บาท อืม ... ลองแวะกินซะหนึ่งชาม อยากรู้ว่ามันเป็นยังไง อร่อยดีค่ะ ชามเล็กๆ แต่รสชาติดี อยากจะกินอีกซักชาม แต่ก็เก็บท้องไว้กินอย่างอื่นดีกว่า หนทางยังยาวไกลค่ะ ... ออกจากร้านก๋วยเตี๋ยวไปอีกซักไม่กี่ก้าว เจอป้ายเขียนว่า ร้านอาหารมังสะวิรัติข้างอำเภอ เห็นคนกินอยู่เต็มเลยค่ะ ทั้งคนไทย แล้วก็ชาวต่างชาติ ... ฝรั่ง ... ญี่ปุ่น พี่ก้อยก็เลยแวะไปลองซะหน่อย ... อร่อยใช้ได้เลยค่ะ กินข้าวกล้องราดแกงโฮะอย่างเดียวก็ 15 บาท เองค่ะ ยังนึกๆเลยว่า ร้านอาหารมังสะวิรัติหาได้ไม่ยากเลยที่เชียงใหม่ มีหลายร้านมาก แถมแต่ละร้านก็ทำอาหารได้อร่อยไม่เบาเลยทีเดียวค่ะ ใครกินมังสะวิรัติ ถ้าไปเที่ยวเชียงใหม่ ก็คงมีหลายๆร้านให้เลือกกินกันสบาย

นี่น่าจะเป็นวัดปราสาทค่ะ ... ตอนไปเดินๆถ่ายรูป เจอหนุ่มยุ่นหน้าใสปิ๊ง (ในรูปเห็นแว้บๆ ด้านขวามือ) ถีบจักรยานมาจอดแล้วก็เดินดูวัด ... กี๊ดดด ... น่าร๊ากกกกกกก

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 17 ก.พ. 51 21:57:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom