Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

=o=o=o= ว่าด้วยเรื่องอาหารการกิน Vs มะเร็ง <----> ข้อเท็จจริงทางวิทยศาสตร์การแพทย์ Vs ความเชื่อ =o=o=o=

พอดีเห็นมีคนพูดถึงกับบ่อยๆเรื่องกินโน้นกินนี่แล้วเป็นมะเร็งบ้าง เป็นไอ้นั่นไอ้นี่บ้าง

เลยเอาข้อมูลชิ้นหนึ่งที่พอจะเชื่อถือได้มาให้ลองพิจารณาดูกันหนะครับ

ก่อนเข้าเรื่อง ขอเกริ่นซะหน่อยว่า....
    (จริงๆไม่หน่อยหรอกนะ ยาวเลยแหะ ใครอยากอ่านก็อ่าน ไม่อ่านก็ตามใจนะจ๊ะไม่ได้บังคับ ข้ามไป#2 ได้เลยจ้า)

ความเชื่อส่วนตัวแล้ว
    ผมเชื่อในการคิดแบบรอบด้าน มองแบบองค์รวม ให้เข้าใจในแง่มุมต่างๆอย่างกว้างขวางก่อน
    ไม่พุ่งไปที่จุดใดจุดหนึ่งโดยเฉพาะแต่แรก ไม่กระโดดข้ามไปยังข้อสรุปโดยยังไม่พินิจพิเคราะห์ข้อมูลเหตุผลต่างๆให้ดีพอซะเป็นขั้นต้น
    เพราะผมถูกสอนมาแต่เด็กว่า....
    " จงคิดก่อนพูด คิดก่อนกระทำ เพราะก่อนพูดก่อนกระทำ ตัวเราเป็นเจ้านายมัน แต่เมื่อเราพูดเรากระทำไปแล้ว มันจะกลายเป็นเจ้านายของเราแทน "

และอาจจะด้วยว่าเรียนมาทางสายวิทยาศาสตร์
    เวลาคิดอะไร ก็เลยจะคิดไปในแนวทางการคิดแบบวิทยาศาสตร์ ที่ต้องมีที่มาที่ไป และเหตุผลในแต่ละอย่าง
    แต่ทั้งนี้ ก็ไม่ได้หมายความว่าผมดูถูกเรื่องที่ไม่ใช่วิทยาศาสตร์ หรือวิทยาศาสตร์อธิบายไม่ได้นะ
    เพียงแต่ผมจะจัดลำดับว่าอะไรควรเชื่อหรือไม่ และควรเชื่อในระดับใด ใส่ใจในความเชื่อนั้นแค่ไหน
    หรือจะให้ความเชื่อนั้นมีผลต่อการดำรงค์ชีวิตประจำวันแค่ไหน

โดยส่วนตัวแล้ว....
    คงต้องยอมรับกันว่า เราๆท่านๆที่อ่านเวปพันทิปนี้ คงไม่ใช่พหูสูตรที่รู้ไปทุกอย่าง หรือผู้ตรัสรู้เห็นแจ้งทุกอย่างได้โดยไม่ต้องอาศัยข้อมูลจากใครที่ไหน
    และที่สำคัญ เราไม่ใช่ผู้ทำการวิจัยต่างๆด้วยตัวเอง
    เราต่างก็รับเอาข้อมูลข่าวสารต่างๆเข้ามาประกอบการพิจารณาและความเชื่อของเราๆท่านๆก็แค่นั้นเอง

ซึ่งในส่วนตรงนี้ แน่นอนว่าย่อมเป็นสิทธิของแต่ละบุคคลที่จะเลือกรับข้อมูลเช่นใด เลือกเชื่อข้อมูลอันไหน

จุดประสงค์ที่ผมตั้งกระทู้นี้ จึงมิได้ต้องการบังคับให้เชื่อหรือถือเอาข้อมูลที่ผมให้เป็นสัจธรรมรับรู้แต่อย่างใด

(ขอบคุณรูปประกอบจากเวป tiki.oneworld.net)

แก้ไขเมื่อ 24 ก.พ. 51 01:38:14

จากคุณ : dragonite - [ 23 ก.พ. 51 15:11:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom