Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

^^ ช่วงนี้อากาศเริ่มจะร้อนอีกแล้ว เลยมีน้ำผลไม้ทำเองมานำเสนอค่า "น้ำมะตูม (สด)" กับ "น้ำตะลิงปลิง"... ^^

สวัสดีค่า ^________^

ห่างหายไปนาน กลับมาคราวนี้ แหม่มมีน้ำผลไม้ทำเองมานำเสนอค่ะ หุหุ... เห็นว่าช่วงนี้อากาศเริ่มจะร้อนอีกแล้ว หลังจากร้อนๆ หนาวๆ มาหลายอาทิตย์ คาดว่าช่วงหลังจากนี้ น่าจะเข้าหน้าร้อนอย่างเต็มตัวแล้วล่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าทุกคนเป็นเหมือนแหม่มหรือเปล่า เวลาร้อนๆ ได้ดื่มน้ำเย็นๆ หอมๆ อ่านหนังสือเล่มโปรด โอ้ววว สบายใจจริงๆ ค่ะ ความสุขหาได้ไม่ยาก เนอะๆๆ :D

เจ้าน้ำ 2 แบบที่แหม่มจะนำเสนอ ไม่ได้ทำพร้อมกันหรอกค่ะ อิอิ... แต่เห็นว่ามันไม่ยาก รูปก็ไม่เยอะ เลยเอามารวมกันซะเลย :P (หลอกลวงกันเห็นๆ 555)

อย่างแรก "น้ำมะตูม" ทำตั้งแต่วันที่ไปสุพรรณฯ กับที่บ้าน แหม่มมีหน้าที่ขับรถพาท่านแม่สุดที่รัก ไปประชุมญาติ เค้าตั้งใจจะทำบุญใหญ่ให้พ่อแก่ แม่แก่ที่เสียไปแล้วน่ะค่ะ เป็นงานขนาดน้องๆ ช้างเลยก็ว่าได้ เลยต้องมีการประชุมเตรียมงานกัน แล้วตอนแรกพี่ก้อย Jekyll and Hyde อยากจะฝากแหม่มซื้อปลาสลิดจากวัดไผ่โรงวัวให้ แต่เกรงใจกลัวแหม่มไม่สะดวก เลยขอตามไปเที่ยวด้วย ชวนคุณนายตุ๋ม คุณนายเย็นชา ไปเป็นเพี่อน 555 เลยได้ไปเที่ยวสุพรรณอย่างไม่ตั้งใจซะงั้น มะตูมที่ได้มา ก็ได้มาจากบ้านน้าสาวค่ะ (น้องสาวท่านแม่นั่นเอง เหอๆๆ หยอกเย้า จะบอกทำไมเนี่ย น้าก็ต้องน้องแม่อยู่แล้ว)

ส่วน "น้ำตะลิงปลิง" นั้น สืบเนื่องมาจากทริปที่ไปเที่ยวตลาดบางน้ำผึ้งค่ะ ไปทานที่โน่น แล้วเห็นว่า น่าจะทำไม่ยาก แถมที่บ้านแหม่มก็มีต้นตะลิงปลิงอยู่แล้ว เลยตัดสินใจทำซะ วันเสาร์ก่อนที่เราจะไปบุกบางแสน บ้านนู๋ยุ้ย yupiga อิอิ...

ตามมาดูกันเลยดีกว่า เครื่องดื่มง่ายๆ ไม่ยากจริงๆ ค่ะ...

เปิดทู้ด้วย แม่น้ำหน้าบ้านเก่าพ่อใหญ่ (ตาของแหม่มเองค่ะ)

^^

จากคุณ : mamchan - [ 25 ก.พ. 51 22:44:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom