Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 126 ... ปลานึ่งเห็ดกับแจ่วมะเขือเทศ แถมด้วยลาบเห็ดจ้า <==

วันนี้เป็นวันอาทิตย์แรกในรอบหลายสัปดาห์ที่พี่ก้อยอยู่บ้านวันอาทิตย์ อย่าง สบาย...สบาย วันอยู่บ้านจริงๆค่ะ เพราะช่วงที่ผ่านมามีกิจกรรมที่ต้องออกนอกบ้านแน่นเอี้ยดเต็มไปหมด พอเวลาไม่มี ... พี่ก้อยก็จะทำอะไรง่ายๆหน่อยให้คุณพ่อกินตอนเที่ยง บางทีก็ทำทิ้งเอาไว้ แล้วตัวพี่ก้อยเองก็แว้บออกจากบ้านไป แต่วันนี้พี่ก้อยอยู่บ้าน ... เลือกตั้งแล้วก็ตั้งใจว่าจะไม่ออกไปไหนอีก วันนี้ก็เลยรู้สึกว่าเป็นวันที่อยู่บ้านได้อย่าง happy มาก รู้สึกตัวเองเลยค่ะว่า ไม่ได้ยกกล้องถ่ายรูปการทำอาหารมานานแล้ว วันนี้ก็เลยสนุกสนานมากเลยค่ะ ... ฮ่าๆๆๆๆ เว่อร์จริงๆ

อาทิตย์นี้ก็แปลกค่ะ มีแต่คนเอาเห็ดมาฝาก เมื่อวันศุกร์เจอตุ๋มคุณนายเย็นชา ตุ๋มก็ซื้อเห็ดหอมมาฝากจากตลาดนัดเกษตรถุงเบ้อเริ่มเลย ส่วนวันเสาร์เช้า น้องที่อยู่ร้านทำผมแถวๆบ้าน ก็เอาเห็ดนางฟ้าที่ปลูกเองมาฝากสองถุงโตๆเหมือนกันค่ะ

เห็ดเนี่ยเป็นของโปรดมากๆเลย กินเท่าไหร่ก็ไม่เคยเบื่อ วันเสาร์ก็ผัดเห็ดหอมกับเต้าหู้แบบง่ายๆ เอาไปกินตอนเย็นที่ซ้อมเพลงกัน เพราะมีน้องคนนึงกินมังสะ แล้วก็แบ่งเห็ดนางฟ้าไปให้พี่เอ๋หนึ่งถุง เอาไว้ไปทำไส้พายค่ะ ... ก็ยังมีเห็ดอยู่อีกตรึมเลย เก๋เด็กที่บ้านเลยเสนอเมนู ปลานึ่งเห็ดกับแจ่วมะเขือเทศ พี่ก้อยก็กรี๊ดดด เลยค่ะ ฮ่าๆๆๆ ของโปรดเลยนี่ ทำไมไม่นึกถึงนะ

พอเก๋เสนอเมนูนี้ พี่ก้อยได้ทีเลยค่ะ บอกว่าเก๋ทำไปเลยนะ เดี่ยววันอาทิตย์ พี่ก้อยขอถ่ายรูปอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆ กินแรงเก๋ค่ะวันนี้ แต่พี่ก้อยก็ขอทำลาบเห็ดให้คุณพ่ออีกอย่างนึง ขอบอกว่าอร่อยมากๆๆ ไม่ได้โม้นะคะเนี่ยยยยย

เดี๋ยวมาดูกันนะคะ ว่าลาบเห็ดแบบบ้านพี่ก้อยทำยังไง แต่เดี๋ยวขอเริ่มที่ปลานึ่งเห็ดกับแจ่วมะเขือเทศ ฝีมือของเก๋ก่อนค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 2 มี.ค. 51 20:33:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom