Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[ ค น ห น้ า ต า ดี ช ว น เ ข้ า ค รั ว ] หลานยายจุลทำกับข้าว เมื่อหมูซีอิ๊วสูตรยายจุล ถ่ายทอดมาแบบเลือนลาง

สวัสดีงับ^____^

....วันนี้ขอนำเสนอหมูซีอิ๊วครับ สูตรนี้ จำได้เลือนลางว่าเคยเห็นยายจุล(ยายป๋มเองแหละก๊าบ)ทำตอนเด็กๆ จนมาถึงปัจจุบัน ยายผมส่งคืนวิชาให้ทวดหมดแล้ว อิอิ

เมื่อก่อนยายผมทำอาหารเก่งมากครับ ทั้งขนมต่างๆก็ยอดนักแล...(ฟังมาจากแม่เล่าอีกที) ตอนนี้ยายมีคนดูแลทุกอย่างครับ สบายมาก ลูกหลานเลี้ยงดูอย่างดี 555 (ยายอายุ80แล้วครับ เลยต้องดูแลไกล้ชิดนิดนึง)เลิกทำอาหารนานแล้ว ตั้งแต่ยายเป็นไตวาย

ยายเคยเล่าให้ฟังว่า ยายเป็นเด็กนครปฐม ที่บ้านทำนา แล้วก็บ้านติดคลองครับ ดังนั้น อาหาร ขนมทุกอย่างสบายมากสำหรับยาย หาเอง ทำเอง กินเอง จนเรียนจบราชินี นครปฐม แล้วก็แต่งงานกับตา ก็เป็นแม่บ้านนับแต่นั้นมา...

แต่ฝีมือการทำอาหารไม่มีตกครับ โดยเฉพาะ ไข่เจียวหมูสับ 555 ผมชอบมากมาย

อีกอย่างหนึ่ง ที่ยายมักชอบทำให้กินเวลาไปเที่ยวกัน (บ้านเราไปเที่ยวกันทั้งบ้านครับ)ยายจะเป็นคนทำอาหารไปกินกันมื้อเช้าบนรถ ไปไหนไปกัน ยายสู้ไหว จนกระทั่ง ยายเป็นไตวายเมื่อ4ปีเกือบๆ5ปีที่แล้ว ยายก็เลยไม่ได้เที่ยวนับแต่นั้นมา ไม่ต้องสงสัยเลยครับ ว่าเต้ยได้เชื้อ ซื้อของ กินนั่นกินนี่ จากใคร มันถ่ายทอดมาจากรุ่น สู่รุ่น หุหุ

และเมนูนี้ หลานยายจุล ขอเสนอ หมูซีอิ๊ว สูตรยายทองจุลครับ

แก้ไขเมื่อ 09 มี.ค. 51 20:21:36

จากคุณ : หลานยายจุล - [ 9 มี.ค. 51 20:19:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom