Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว....." พริกกะเกลือ " ....นับวันจะมีแต่เลือนหาย...มาทำความรู้จักกันหน่อยครับ...>>

....เมื่อปี 2515 ผมอายุได้ 8 ขวบ เรียนอยู่ ป.3 คุณพ่อก็ส่งไปอยู่โรงเรียนวชิราวุธวิทยาลัย ซึ่งเป็นโรงเรียนประจำ  โดยไปอยู่ที่คณะเด็กเล็กก่อน ที่คณะนันทอุทยาน เลขประจำตัว นอ.45  จำแม่นเลย ด้วยเหตุที่ว่า ที่โรงเรียนแห่งนี้ นักเรียนทุกคนที่เข้ามาเรียนที่นี่ ไม่ว่าจะเป็น มรว. มล. หรือคนธรรมดาทั่วไป ต้องทำอะไรต่ออะไรให้เป็นด้วยตัวเอง...เค้าสอนให้เป็นคน  แบบเต็มคนนั่นเองครับ..

....ผมนี่เป็นพวกชั้นเซียน...แต่เป็นเซียนของหาย  และขี้ลืม เลยโดนครูแม่บ้านทำโทษบ่อย ๆ และของใช้ทุกชิ้นเลยต้องมีเลขที่กำกับไว้อ่ะครับ...ชีวิตนักเรียนประจำของผม ๆ เคยเขียนเป็นแบบเรื่องสั้น  แบบเขียนเองเล่น ๆ ขำ ๆไว้หลายตอนมาก ๆ จากความทรงจำในวัยเด็ก ว่าจะเอามาพิมพ์เอง  อ่านเอง ซักเล่ม....ฮา

....อยู่โรงเรียนประจำ เรื่องใหญ่ที่สุดคงไม่พ้นเรื่องการกิน  ที่นี่จะมีโรงครัวจาก..คณะใน..เป็นผู้ทำมาส่ง  กับข้าวในสมัยนั้น สุดยอดอาหารทั้งนั้น  อร่อยกันเต็มกลืน  โดยเฉพาะมื้อเช้า..... เราตื่นมาแล้วจะอาบน้ำ แต่งตัว ไปเรียน 1 คาบ แล้วจึงกลับมาทานมื้อเช้า...ในขณะที่เดินไปเรียน  จะเจอ..ลุงขัน..กำลังเข็นรถมาส่งข้าวเช้า ซึ่งส่วนมากเป็นข้าวต้มเครื่องทั้งหลาย ไก่ ปลา หมู  กุ้งนี่  นาน ๆ พบกันที  แต่ไม่ปลื้มและโปรดเท่าข้าวต้มกับ ที่จะเล็งไปที่  ถั่วทอด เพราะผมชอบเอาใส่กระเป๋ากางเกง  ออกมากินข้างนอกด้วย  แม่เอากางเกงกลับไปซัก ต่อว่าทุกครั้ง  เปลือกถั่วเต็มกระเป๋ากางเกง....ฮา

....แม่บ้านจะเริ่มตักข้าวต้มใส่ชามไว้ เราก็ไปเรียน พอกลับมา นึกออกไม๊ครับ ที่เค้าว่าหน้าแห้งนั้นเป็นอย่างไร  มาชมได้ที่นี่ และผมนี่แหละจะเอาเล็บสะกิดมันรอบ ๆแล้วลอกมันออกมา  แถมตั้งชื่อให้มันว่า....ข้าวต้มแผ่น...อันลือลั่น...ฮา

.....พอ ๆ เดี๋ยวพี่ ๆ จะว่าไอ้นี่พล่ามอีกแล้ว...เข้าเรื่องครับ  ...  สมัยเรียนประจำ เค้าจะอนุญาตให้นำน้ำพริกเผาไปทานบนโต๊ะได้ แต่ต้องเป็นน้ำพริกเผาเท่านั้น น้ำพริกตาแดงก็ไม่ได้ ถือเป็น  ของเถื่อน  ครับ    ก็จะมีแต่พันท้ายฯ ยืนคัดท้ายเรือฯกับแม่ประนอมยิ้มเผล่อยู่ข้างขวด เป็นเจ้าประจำ .... แต่พอมาของผม ไม่มียี่ห้อ  แม่ทำให้อ่ะครับ...แต่พี่ ๆ เชื่อไม๊ว่า  ขวดของผมหมดก่อนทุกแม่เลยครับ...อร่อยอ่ะ...แม่ผมอ่ะ

....มีอยู่วันนึง แม่ของผมเค้าทำ  พริกกะเกลือ  มาให้ขวดนึง  ผมก็ไปวางบนโต๊ะ  มีแต่คนฮือฮา...อะไรน่ะ อร่อยดีนะ  แม้แต่ครูแม่บ้าน ยังมาชิม..เลยทำให้รู้กันว่า ไอ้เจ้ารูปร่างหน้าตาแบบนี้  เค้าเรียกว่า....พริกกะเกลือ...วันนี้ ผมจะมาแนะนำให้ทำ  พริกกะเกลือทานกันครับ  ง่ายแสนง่าย  อนุรักษ์อาหารเก่า ๆ อย่าให้หลุดไปกับยุคและสมัยครับ...ของไทย ๆ เก็บไว้บ้างนะครับ

จากคุณ : OverEat - [ 14 มี.ค. 51 10:33:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom