Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

๐-๐-๐-๐-๐-๐ Excuse..Me! ขอคำแนะนำค่ะ ------> มี "ผั ก ชี" เ ย อ ะ ม า ก เ อ า ม า ทำ อ ะ ไ ร ท า น ดี ค ะ <---ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆค้า (^^)

วันนี้ไม่มีขนม ไม่มีอาหาร แต่มาขอความช่วยเหลือค่ะ

ธรรมดาแล้วผักต่างๆที่ทางเกาะใต้ของนิวซีแลนด์ นั้นหายากยิ่งนัก

ถึงมีก็แพง....

เป็นเพราะอากาศที่เย็นถึงเย็นที่สุด ทำให้เพาะปลูกอะไรยากมาก

โดยเฉพาะ"ผักชี"

จริงๆในซุปเปอร์มาเก็ตก็มีให้ซื้อนะคะ....แต่เป็นบบต้นบางๆ

ซึ่งน่าจะเพาะจากเมล็ด แล้วมันไม่หอมแบบผักชีที่เรารู้จักน่ะค่ะ

แล้วส่วนใหญ่เค้าจะตัดแต่ต้นมาขาย....ไม่มีราก

...............................................................

ดาว ทีนี้เมื่อสองวันก่อน เจ้านายของ Excuse..Me! ขึ้นไปทำธุระที่ทางเกาะเหนือ

ที่ Auckland

ไปเจอ"ผักชี" แบบที่คุ้นเคย แถมมีรากด้วย

ก็เลยจัดการซื้อมาซะเยอะเลย....บอกถูกมาก(แต่ตุ้ยก็ไม่รู้ว่าเท่าไหร่นะคะ)

เพราะที่ Queenstown ต้นสองต้นก็ 5 เหรียญแล้วค่ะ

ดาว ทีนี้ปัญหามันอยู่ที่ว่า

ผักชี เยอะขนาดนี้ จะกินกันยังไงทันล่ะค้า.....เจ้านายขา !

จากคุณ : Excuse..Me! - [ 21 มี.ค. 51 10:01:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom