Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....ยำมะม่วงแบบโบราณ นานมาแล้วที่บ้านริมคลองบางกอกน้อย....>>

ลูกโป่ง....ข่วงนี้มะม่วงเต็มตลาดไปหมด  หลากหลายสายพันธุ์  ทั้งกินดิบ กินห่าม กินเปรี้ยว กินหวาน เห็นแล้วเปรี้ยวปาก  อยากจะเอามะม่วงกะล่อนสุกมาแช่น้ำปลากินกะข้าวให้หายคิดถึงซักเตื้อ....

ลูกโป่ง....การกินข้าวกับผลไม้สุกนี่  ต้องปรึกษาคนรุ่นคุณย่า คุณยายเท่านั้น  และผมเองก็ดั๊นเติบโตมากับคุณยาย  เลยกินข้าวกับมะม่วงสุกพรมน้ำปลาได้  สับปะรดก้ใช้ได้  ลื่นคอเชียวคุณเอ๋ย....ถ้าขม ๆคอเมื่อไหร่  ลองซักมื้อซิครับ...เผื่อจะบรรลุ.....ฮา

ลูกโป่ง....เมื่อวานแว่บเข้าไปบ้านริมน้ำ  ไปสอยมะม่วงน้ำดอกไม้กับน้ำตาลปากกระบอกมา 10 กว่าลูก  ว่าจะเอามาบ่มให้คุณแม่กินกับข้าวเหนียวมูน  แต่คุณแม่ผมนั้นเป็นเบาหวาน  กินอย่างมาก 2 ชิ้นก็วางแล้วครับ.....

ลูกโป่ง....ที่บ้านนั้น มีมะม่วงแรดอยู่ต้นนึง  กำลังออกลูกเพียบเลย  และกำลังแรดได้ที่เลยครับ  คือเปล่งปลั่งมาก  แก่ใกล้จะเข้าไคลแล้ว  ผมเลยสอยมาซะ 5 ลูก  เพราะมีเมนูในใจแล้วว่า  จะเอาไปยำแบบโบราณ ใส่กะทิ  กินกับปลาสลิดทอด....อร่อยเชียวละ   ท่านใดเคยทานเมนูนี้แล้วบ้างครับ....ถ้ายังไม่เคย...ตามผมมา....ทำกันเองนะ...ง่ายนิดเดียวครับผม

จากคุณ : OverEat - [ 27 มี.ค. 51 20:15:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom