Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 131 ... น้ำพริกกะปิ Delivery กับ ชวนไปดูเค้าปลูกเห็ดแบบง่ายๆ อยู่บ้านก็ทำได้ค่ะ <==

พี่ก้อยเนี่ยทำกับข้าวมาตลอดตั้งแต่เด็กๆค่ะ แต่อาหารที่ไม่ถนัดเลย ก็จะเป็นพวกอาหารไทยประเภทน้ำพริกทั้งหลาย ผัดผัก ต้มจืด ต้มยำ อะไรทั้งหลายตระกูลนี้ค่ะ แต่บ้านพี่ก้อยไม่เคยขาดน้ำพริกกะปิเลยนะคะ ต้องมีติดบ้านตลอด เพราะทั้งพ่อแล้วก็ตัวพี่ก้อยเอง เป็นคนติดน้ำพริกค่ะ

จำได้ว่าตอนน้ำท่วมใหญ่ตอนปี 26 พี่ก้อยต้องไปนอนค้างบ้านเพื่อนสนิทแถวๆบางเขน เพราะมันใกล้มหาลัยหน่อย ไอ้คุณนายแอนเพื่อนพี่ก้อยเนี่ย ที่บ้านมันจะออกฝรั่งๆหน่อยๆนะคะ ตื่นมาตอนเช้าก็จะเป็นพวกขนมปังปิ้ง คอนเฟลก นม ... กินอย่างนี้มันทั้งอาทิตย์ ก็อร่อยดีนะคะ พี่ก้อยก็ชอบ แต่ไม่รู้เป็นยังไงค่ะ พอกลับถึงบ้านตัวเอง... ซกๆๆๆ ไปค้นน้ำพริกกะปิในตู้เย็นกิน เหมือนคนตายอดตายอยาก นี่ถ้าต้องไปอยู่ประเทศนอกนานๆ จะเป็นยังไงน้อเรา

คุณแม่พี่ก้อยทำกับข้าวไม่ค่อยเก่งค่ะ ความที่ที่บ้าน เรามีป้าพัดเป็นแม่ครัว ทำกับข้าวให้พี่ก้อยกินตั้งแต่เล็กจนโต แต่มีกับข้าวที่คุณแม่ต้องลงมือทำเองเสมอๆ ก็คือน้ำพริกกะปิค่ะ แม่จะชอบตำน้ำพริกใส่กล่องทัปเบอร์แวร์เก็บไว้ในตู้เย็นตลอด กล่องนั่นก็ยังอยู่ถึงทุกวันนี้เลยค่ะ กล่องเป็นคราบสีเหลืองอ๋อย ก็เพราะติดสีกะปิ

ตอนแม่เจ็บหนัก เริ่มที่ไม่ค่อยจะมีแรง วันนึงแม่ลุกขึ้นมาบอกเด็กที่บ้านให้ตำน้ำพริกตามคำบอกของแม่ แม่จะคอยบอกว่าจะใส่อะไรเท่าไหร่ ตำยังไง แล้วก็ชิมรส ... วันที่แม่ไม่อยู่แล้วนะคะ พ่อกับพี่ก้อยยังมีน้ำพริกกระปิสองกล่องใหญ่ๆ แช่เก็บไว้ในตู้เย็นให้ได้กินกัน

พี่ก้อยกับพ่อกินน้ำพริกกระปิสองกล่องนั้นอย่างถนอมมากเลยค่ะ กลัวมันจะหมดไป และหลังจากมันหมดไป พี่ก้อยเองก็ไม่ได้ตำน้ำพริกกระปิไว้ให้คุณพ่ออีกเลย คือไม่อยากตำหน่ะค่ะ ไม่รู้เป็นอะไร

พอจะไปเที่ยวบ้านน้องยุ้ยกันที่บางแสนหนแรก พี่ก้อยก็เลยขอร้องให้น้องๆตำน้ำพริกให้หน่อย บอกพ่ออยากกิน จำได้เลย น้ำพริกกระปิกล่องแรกที่เอาเข้าบ้านหลังจากของแม่หมดไป มาจากฝีมือ น้องยุ้ย Yupiga กับ ยายจุ๋ม แม่สลิ่ม ค่ะ .... โหวววววว ฝีมือคนดังห้องก้นครัวเลยนะคะเนี่ยยยยยยย

แต่วันนี้ค่ะ ... เรามี น้ำพริกกะปิ Delivery มาถึงบ้านพี่ก้อยเลยค่ะ ลองดูนะคะ ...ว่าจะเป็นฝีมือใคร

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 7 เม.ย. 51 21:17:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom