Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สำหรับแฟน Starbucks วันนี้พามาเที่ยวร้านกาแฟในตำนาน สาขาแรกกันครับ

วันนี้ขอฉลองให้กับห้องของคนรักกาแฟใน pantip กันครับ กับเรื่องที่ผมเคยเขียนไว้ใน Blog เรื่องราวเกี่ยวกับกาแฟของผม นำมาเล่าใหม่ให้กับผู้ที่ยังไม่เคยเห็นร้านสาขาแรกของ Starbucks กันครับ

ผมกล้าพูดได้ว่า Starbucks เป็นแรงบันดาลใจในการทำธุรกิจกาแฟของผม เสน่ห์ของอย่างนึงของ Starbucks ในการดำเนินธุรกิจก็คือ การพยายามเป็นบริษัทที่เล็ก ในขณะที่ความจริง สวนทางกันอย่างสิ้นเชิง ....

ถ้าใครรู้จัก สตาบัคส์ ใครเคยอ่านเรื่องราวของเค้ามาบ้าง ผมว่ามีไม่น้อยที่อยากจะมาเยี่ยมเยียน ต้นกำเนิด ณ สตาบัคส์ สาขาแรก ที่ Pike Place Public Market ในเมือง Seattle ประเทศ อเมริกา แห่งนี้เป็นแน่

ในเช้าวันที่อากาศหนาวเหน็บ ผมก็เดินทางมาถึง Pike place market จนได้ ที่นี่ขึ้นชื่อในเรื่องเป็นตลาดขายปลา ที่มีเสน่ห์ของเมือง แห่งนี้ จึงทำให้ได้พบเจอผู้คนมากมาย ทั้งคนท้องถิ่น ปะปนไปกับนักท่องเที่ยวจำนวนมาก ส่วนตัวผมเป็นคนชอบเดินตลาดเป็นชีวิตจิตใจอยู่แล้ว เพราะการเดินสำรวจตลาดจะทำให้เราได้รู้เรื่องราว ความเป็นอยู่ของผู้คนท้องถิ่นได้เป็นอย่างดี ได้เห็นถึงการกินการอยู่ รวมไปถึง ค่าครองชีพพื้นฐานของแต่ละเมืองด้วยซ้ำ นั่นหมายถึง ผมนับรวมถึง ต่างจังหวัดในประเทศไทยด้วย

แก้ไขเมื่อ 19 เม.ย. 51 03:39:30

จากคุณ : [zan] - [ 19 เม.ย. 51 03:18:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom