Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว พล่าเต้าเจี้ยว เครื่องจิ้ม ที่ถูกลืม...>>

ลูกโป่ง....วันนี้ผมทำเต้าเจี้ยวหลนไว้ 1 หม้อ เพื่อไว้ให้คุณแม่ ใส่บาตรในวันพรุ่งนี้  จึงตักออกไว้ 1 ถ้วย  แล้วก็ใส่ตู้เย็นไว้ทั้งหม้อ  ด้วยอากาศแบบนี้  ไม่น่าไว้ใจนัก  เพราะเต้าเจี้ยวหลน ใส่กะทิเป็นหลักครับ  เสียง่าย  

ลูกโป่ง...เลยบอกคุณแม่ว่า  เย็นนี้ทานเต้าเจี้ยวหลนนะจ๊ะ  แต่คุณแม่บอกว่า  เบื่อ กะทิจังเลย  หาอะไรที่เปรี้ยว ๆ รสจัด ๆ ดีกว่า  แต่เรามีผักจิ้มแล้วนี่นา  ได้การ  เลยชวนคุณแม่ทานพล่าเต้าเจี้ยว น่าจะดีกว่าอื่นใด  และรสชาติก็จะได้ตามที่คุณแม่อยากทานครับ

ลูกโป่ง....ในสมัยก่อน...เอาอีกแล้ว เล่าเรื่องเก่า  ท่านใดที่ไม่ชอบ  กรุณาข้ามไปนะครับ...ผมขอ..." พล่าม " แบบที่ท่านหลังไมค์มาบอกหน่อยละกัน  ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว....เอาใหม่....

ลูกโป่ง...ในสมัยก่อนนั้น  ที่บ้านริมคลองของผม จะเป็นครอบครัวใหญ่  เพราะคุณตาผม  มีภรรยา 2 คน และมีน้า ๆ รวมกันก็หลายคน  คุณแม่ผม  เป็นคนโตครับ  เลยไม่มีคุณป้ากับคุณลุง...คุณยายของผมเป็นบ้านใหญ่จะทำกับข้าวแบบครั้งละมาก ๆ ตั้งสำรับไว้เลย  เอาฝาชีครอบไว้  ใครหิวเมื่อใด  ก็มาทาน  เฉพาะคนที่ติดธุระ  ไปทำงาน  แต่ถ้าถึงเวลารวมแล้ว  จะมากันวงใหญ่เลยครับ  

ลูกโป่ง...กับข้าวที่มีเป็นประจำในสำรับ  ที่มีทุกวันมิเคยขาด  จะเป็นพวกน้ำพริกทั้งหลาย  ทั้งน้ำพริกกะปิ  น้ำพริกมะขามสด / ผัด   น้ำพริกมะดัน  น้ำพริกมะม่วง  น้ำพริกขี้กา  น้ำพริกปลาร้า  แมงดา  บางวันก็เปลี่ยนเป็นหลนทั้งหลาย  ที่ยืนพื้น Floor ๆ สุด ๆ ก็เต้าเจี้ยวหลน  หลนปลาจ่อม / กุ้งจ่อม   หลนปลาเค็ม  หลนแหนมในยามที่มีคนเอามาให้ซะเยอะแยะ  และก็มาเข้า Mode สุดท้าย  จะเป็นพล่าทั้งหลาย  พล่ากุ้งฝอยตัวเล็ก ๆ ผมมีวิธีจับกุ้งฝอยในท้องร่องแบบเด็ก ๆมาเล่าให้ฟัง  เอากระป๋องนมตราหมี ( เท่านั้น ยี่ห้ออื่น กุ้งไม่ชอบ ...ฮา )  มาทำหู 2 ข้าง ร้อยเชือกไว้ห้อย  เอากะปิใส่ไปหน่อยนึง  แล้วเอาไปลอยน้ำในท้องร่องสวน  ลอยปริ่ม ๆ ไว้  กุ้งมันโดดเข้ามาเอง  ไม่นานก็เอามาพล่า  เอามาทอดเป็นแพได้แล้วครับ  เอามากินเล่นในยามเด็กครับ  อร่อยดี...ออกทะเลอีกแล้ว...วิวัฒน์...ฮา

ลูกโป่ง....Mode พล่า จะมีพล่ากุ้งนี่แหละ  บ่อยหน่อย  แต่จะมีก็พล่าเต้าเจี้ยวนี่แหละครับ  ที่ผมชอบมาก  ไม่รู้นะ  ผมว่า  รสมันลงตัวดีมากเลย  ยิ่งได้กินกับแตงไทยอ่อน ๆ แช่น้ำแข็งเย็น ๆ กรอบ ๆ นะ  เริ่ดมากกกก...และข้อสำคัญ  การทำกับข้าวไทย  จะต้องครบเครื่อง  มันถึงจะได้รสและได้กลิ่นแบบเดิม ๆ และผมเอง  ยังไม่เคยเจอร้านไหน ทำพล่าเต้าเจี้ยวขายเลยอ่ะครับ  หรือจะมี  แต่ผมไม่เจอเอง  ก็ไม่ทราบนะครับ  แต่อย่ากระนั้นเลย....คุณยายบอกไว้  การยืมเมียชาวบ้านมาใช้  มันจะไปได้เรื่องอันใด...ทำเองดีกว่าครับ  ง่าย ๆ ( อีกแล้ว ) ครับ....

จากคุณ : OverEat - [ 19 เม.ย. 51 22:40:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom