Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทําก๋วยเตี๋ยวเรือหมูนํ้าตก อร่อยเลยเอามาบอกต่อค่ะ

เครื่องปรุง
    นํ้าซุปนะคะ มีดังนี้นะคะ  ทํากินได้ประมาณ 5-6 ชาม ค่ะ

นํ้า2500 ml
    เกลือ 1 อัน พริกไทยป่น 1  อบเชย 2 ดอกจัน 3  โป๊ยกั๊ก
    เอาไปตําให้เป็นผง ค่ะ

ใบเตยสามใบ

หัวไชเท้า หัวเดียว  

รากผักชี 2 ต้น

นํ้าตาลกรวดแบบก้อนเล็กๆๆ  ประมาณ 7-8ก้อน

เต้าหู้ยี้ ก้อนสี่เหลี่ยม เล็กๆ หนึ่งก้อนครึ่ง

กระเทียมดอง 3หัวเล็กๆ

เต้าเจี่ยว ครึ่งช้อน

ซอสถั่วเหลือง2 ช้อน
    หรือมากกว่านั้นก้ได้ค่ะ

ซีอิ้วดําหนึ่งช้อนโต๊ะ

ซี่โครงไก่ ซี่โครงเดียว

ชูรส  ใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้ค่ะ  แต่เราใส่นะคะ ประมาณครึ่งช้อนชา

วิธีทํานํ้าซุป คือ

ต้มนํ้าให้เดือด
    พอนํ้าเดืออดแล้ว    ใส่ซี่โครงไก่
    น้ำตาลกรวด อบเชย ดอกจัน โป๊ยกั๊ก เต้าเจี้ยว ลงในหม้อ
    เต้าหู้ยี้ กระเทียมดอง   ใส่ใบเตย

ใส่พอนํ้าเริ่มเดือดอีกรอบ ก็ใส่หัวไชเท้าหั่นเป็นท่อน ๆ รากผักชีทุบพอแหลก จากนั้นใส่ซอสถั่วเหลือง ซีอิ้วดำ เกลือ และพริกไทยป่น      เครื่งปรุงไม่ตายตัวค่ะ ใส่ตามชอบ ค่ะ

ใส่ใบเตย

ต้มเปิดไฟไม่ต้องแรงมากนะคะ ต้มไปจนกว่า หัวไชเท้านิ่ม แล้วนํ้าเริ่มค้น
    แล้วก็พอแล้วค่ะ

จากคุณ : จงหลี่.จิ้งเหวิน - [ 20 เม.ย. 51 21:07:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom