Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว ปลาสลิดต้มกะทิใส่ใบมะขามอ่อน ราดข้าวร้อน ๆ อร่อยอย่าบอกใคร...>>

ลูกโป่ง...วันนี้ตอนเช้า ๆ ไปธุระนิดหน่อยที่สองพี่น้อง  เมืองสุพรรณฯมาครับ  ขากลับเลยใช้เส้นทางออกทางหลังวัดป่าเลไลย์  ผ่านดอนกำยานมา  เห็นเค้าตากปลาสลิดไว้ตามบ้าน....ทำให้นึกอยากกินปลาสลิดขึ้นมาในบัดเดี๋ยวนั้น....

ลูกโป่ง...เลี้ยวออกถนนหลักได้  ก็แว่บเข้าหลังวัดเลยครับ  ไปแผงปลาเจ้าประจำ ซื้อปลาสลิด 2 แดด คือแห้งหน่อย  ไม่ใช่แค่เห็นแดดโผล่พ้นหลังคาบ้านมาก็เก็บกันแล้ว  แถมจืดสนิท  แบบนั้น  ไม่ได้ตังค์ผมแน่นอนครับ  ในส่วนตัวผมเอง  ผมคิดว่าปลาสลิด ปลาช่อนแห้ง  ที่ทำแดดเดียวมานั้น  ควรจะมีรสเค็มบ้างในตัวนะครับ  มันทำอะไรออกมาแล้วจะอร่อย  เพราะมีรสในตัวด้วยไงครับ

ลูกโป่ง...ปลาสลิด 1 กิโล ปลาช่อน 2 ตัว นอนแอ้งแม๊งเป็นเพื่อนขากลับครับ....แล้วก็นึกเมนูตอนเย็นของวันนี้มาเลยครับ...ฮิฮิ

ลูกโป่ง...ปลาสลิดนั้นเมื่อก่อนนี้  มันไม่ได้มีบ่อเลี้ยงแบบในสมัยนี้นะครับ  เค้าจะมีอยู่ปะปนกันในท้องร่องสวนนี่แหละครับ เป็นประเภทปลานานาพันธุ์   ไม่กินเบ็ดซะด้วย  ตกปลาในท้องร่องตั้งหลายปี ไม่เคยมีปลาสลิด ปลากระดี่  มากินเบ็ดเลยครับ   ต้องแหเท่านั้น  ผมจะมีรุ่นพี่คู่ใจในวัยเด็ก  คอยสงเคราะห์เรื่องพวกนี้ให้  ทั้งขึ้นมะพร้าวเอามะพร้าวอ่อน  ดักลอบ  วางลันดักปลาไหล  และก็ทอดแหนี่แหละครับ  ได้ปลาขึ้นมาก็จะแยก  กระดี่ตัวเล็ก ๆ ตัดหัวใส่เกลือวางเรียงเป็นวงกลม ตากแดดให้เกือบแห้ง  ประมาณ 2 แดด เอามาทอดนะ  จิ้มกับน้ำพริกมะขามเปียกแบบเผ็ดน้อย  ที่คุณยายทำแยกถ้วยไว้ให้...กินข้าวลืมอิ่มเชียวคุณเอ๋ย...

ลูกโป่ง...ถ้าได้ปลาสลิด  ก็เอามาทำเค็ม  ตากให้แห้งเอามาทอดเฉย ๆ แกะเนื้อจิ้มแค่น้ำกระเทียมดองแค่นั้นก็เริ่ดแล้ว  ไม่เชื่อ  ลองดูได้ครับ  อย่าทอดกรอบขนาดที่เรียกว่า  ไม่เหลือกลิ่นและรสปลานะครับ  อย่างนั้น  ผมว่า  ไปกินฮานามิก็ได้..........ฮา

ลูกโป่ง...น้องชายของผม  ไปตั้งรกรากอยู่ที่ญี่ปุ่น เค้าชอบกินปลาสลิดมากเลย  เค้าบอกผมว่า  ที่นั่นตัวเดียวเกือบ 400 บาท  แม้กระทั่งมังคุดที่นั่น  ลูกเดียว 120 บาท  เค้าซื้อมาเพราะอยากกิน 3 ลูก  นั่งดูซะครึ่งวัน  พอกลับมาเมืองไทย  ผมซื้อมาให้กินทั้งเข่งเลย กิโลละ 6 บาท 50 กิโล แทบจะตีลังกากิน....ปลาสลิดนั้น  พอเค้าจะกลับ  คุณแม่ของผม จะเอามทอดให้พอสุกเหลืองนิด ๆ ใส่ในทัฟเพอร็แวร์ เต็มกล่อง ซีนรอบ ๆ อย่างดี  ใส่ไปในกระเป๋า  ช่วแก้คิดถึงไปได้ระยะนึง...คิดถึงมันจังเลย....

ลูกโป่ง...ได้ปลาสลิดในแบบที่ถูกใจมาแบบนี้  ผมก็เล็งไว้แล้วว่า  เย็นนี้จะทำอะไรทานกันดี  วันอาทิตย์  พลเมืองที่บ้านจะอยู่กันพร้อมหน้า  ก็จะทำพล่า  ให้คนที่กลัวอ้วนทาน  แต่ผมเองโทร.มาบอกกองกำลังเมียวดี  ให้ออกไปเก็บใบมะขามอ่อนไว้ให้ด้วย  เพราะว่าผมจะปลาสลิดต้มกะทิใส่ใบมะขามอ่อนครับ....ไปชมกันครับ....ไม่ยากครับ

จากคุณ : OverEat - [ 20 เม.ย. 51 22:22:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom