Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....กระจับตุ๋นซี่โครงหมู....น้ำซุบหอมหวาน แก้ร้อนดีนักแล...>>

ลูกโป่ง..." กระจับ " หวังว่าพี่ ๆ ในห้องนี้  น่าจะรู้จักกันทุกท่านนะครับ  กระจับเป้นพืชน้ำ ลอยน้ำได้คล้ายผักปอดหรือผักตบชวานั่นเอง  ในสมัยก่อน  ที่บ้านสวนของผม  ที่ท้ายสวน  คุณยาย จะให้คนงานไปขุดและลอกช่วงท้องร่องท้ายสุด  ให้น้ำลึกหน่อย  และเอากระจับ มาลอยน้ำไว้ไม่กี่แพ...

ลูกโป่ง...ผมเองก้นึกว่ามันคือผักตบพันธุ์ใหม่  ใบลาย สวยเชียว  ก็ไม่ได้สนใจอะไร   แต่บริเวณนั้น  ผมจะไปบ่อย  เพราะตรงปลายสวน  จะมีต้นมะปรางมัน  เคยทานมะปรางมันกันไม๊ครับ  มันอร่อยตั้งแต่ลูกเท่าปลายก้อย  เด็ดแล้วใส่ปากได้เลย มันจะไม่เปรี้ยวเลย มันและหอมกลิ่นมะปรางเลยครับ เดี๋ยวนี้  ไม่ยักเจอเลยครับ  มะปรางมัน....

ลูกโป่ง....และต้นไม้ในดวงใจของผม  ที่ผมเอง  ผมคิดว่า  ผมรักมันมากที่สุดในสวนบนที่ดินกว่า 2 ไร่นี้นะครับ...เค้าคือ  ต้นมะดันครับ  อย่าเพิ่งหัวเราะ  รักต้นมะดัน  มะดันต้นนี้ อยู่ชายน้ำริมลำประโดง  และต้นใหญ่ขนาดหลายคนโอบ  ผมเป็นเด็กตัวเล็ก ๆ เคยรวมสมัครพรรคพวก  มาโอบกันดู...ประทานโทษ  คนไพอ  ยังเหลืออีกบาน  ต้นขนาดไหน  คิดดู

ลูกโป่ง...และสาเหตุที่ผมรักมากก็เนื่องจาก ด้วยความใหญ่ของลำต้น  มันจะแยกเป็น 3 ทาง  ตรงจุดแยกจึงเป็น " คาคบ " ลักษณะคล้ายแอ่ง  ที่พอจะให้เด็กไม่กี่ขวบอย่างผม  ลงไปนั่งแอ้งแม๊งได้  และผมจะได้รับกะปิหวานบ้าง  น้ำปลาฉุนบ้าง..รู้จักฉุนน้ำปลาใส่ปลาป่นกันไม๊ครับ  เดี๋ยวทำให้ชมครับ....เวลาเค้าออกลูกอ่อน ๆ มาในแบบ " มะดันขบเผาะ "  ผมก็จะลงไปอยู่ในแอ่งนี้  เอื้อมได้รอบทิศ  เด็ดเจ้าขบเผาะ  มาจิ้มกะปิหวานกิน  สบายใจเฉิบ

ลูกโป่ง....จะเล่าให้ฟังเรื่องกระจับ  ผมพาออกทะเลมาอีกแล้ว....ฮิฮิ

ลูกโป่ง...อย่างที่บอก  แถวที่คุณยายลงกระจับไว้  มันก็เริ่มหนาแน่น  เป็นแพเลยครับ  แล้ววันหนึ่ง  คุณยายก็ให้คนงาน  ช่วยกันลงไปงม  ผมก็นึกว่างมหอยกาบ  มาทำกับข้าว  เคยทานหอยกาบกันไม๊ครับ  เป็นหอยน้ำจืด 2 ฝา เหมือนหอยมุกนะ  ผมว่า  เอามาทำกับข้าวได้หลายอย่างครับ  

ลูกโป่ง...แต่สิ่งที่คนงานงมขึ้นมาคือกระจับครับ  ผมไม่เคยเห็นมาก่อนก็ตื่นเต้น  แล้วคุณยายก็ทำให้ตื่นเต้นขึ้นไปอีก  ตอนที่เอามันไปต้ม  แล้วแกะให้ผมกิน...เออนะ  มันอร่อยแฮ่ะ  มัน ๆ ดีอ่ะ  

ลูกโป่ง...แล้วคุณยายก็แกะแบบดิบ ๆ ออกมาซัก 1 ชามอ่าง  แล้วละลายน้ำขี้เถ้า  เอาเทลงไปแช่เจ้ากระจับที่มีเปลือกดำ ๆ หุ้มอยู่.....พักเดียว  เจ้าเปลือกดำ ๆ นั้น  หลุดมาหมดเลย  ได้กระจับขาวจั๊วทั้งกาละมัง...ผมเลยจำได้ติดใจ  ถ้าเอามาแช่ในน้ำด่างแล้ว  กระจับจะสวยมาก...

ลูกโป่ง...กระจับดิบ ๆ นั้นคุณยายของผม  เอามาทำตำรับนี้แหละครับ  ที่ผมจะสำแดงให้ชมกัน  กระจับตุ๋นซี่โครงหมู   แต่ผมนั้น  หากระจับสดมิได้  แต่ผมเองมีพันธมิตรทั่วประเทศ  เลยได้แบบต้มแล้ว  มาแก้ขัดในความอยากกินครับผม...

จากคุณ : OverEat - [ 21 เม.ย. 51 20:56:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom