Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

๑๑๑๑๑๑๑.......เค้กโยเกิร์ตสูตร 2 แค่ตะกร้อมือก็อร่อยได้.......๑๑๑๑๑๑๑

ได้มาอีกสูตรค่ะ  เลยเอามาร่วมฉลองห้องใหม่  วันก่อนตั้งกระทู้ยังเลือกหมวดอาหารการกิน  พอวันรุ่งขึ้นพันติ๊บจัดไปเข้าหมวดหมู่เบเกอรี่ให้เลยแฮะ  พอมาวันนี้เปิดก้นครัวค้างไว้  พอกดเอฟ 5 กลายเป็นแบบใหม่เลย  เห็นกันหรือยังคะ  ด้านซ้ายมือไง...

มาต่อกันที่ขนมกันต่อค่ะ  สูตรนี้ไม่มีผงฟูอีกเช่นเคย  อาจจะยุ่งยากตรงที่ต้องทำโยเกิร์ตเอง  แต่ถ้าใครขี้เกียจก็เอาโยเกิร์ตรสธรรมชาติก็ได้นะคะ   ที่ลองทำสูตรนี้เพราะเวบที่ไปเจอสูตรเขาบอกว่ารสชาติใกล้เคียงกับชีสเค้กแบบญี่ปุ่นมากๆ   อูวว.. ต้องพิสูจน์สักหน่อย  เรามาทำโยเกิร์ตกันก่อนนะคะ  ขอเล่าคร่าวๆละกัน  ใครอยากดูวิธีละเอียดลองหาดูในกระทู้เก่าๆดูนะคะ

นม 1 ขวดประมาณ 40 บาท
    โยเกิร์ต  1  ช้อนกินข้าวสั้น
    นมผง 1  ช้อนกินข้าวสั้น  (จิ๊กแคลซีแมกซ์ของพี่มา อิอิ)

วิธีทำ  
    - เตรียมภาชนะที่จะใส่โยเกิร์ตเอาไปนึ่ง  ใช้กระปุกไมโลค่ะขวดเป็นแก้วฝาเขียว  จากนั้นอุ่นนมพอร้อนโดยเทนมลงหม้อ นำไปตั้งไฟ  ใช้ไฟกลางค่อนไปทางอ่อน  พอนมที่ขอบหม้อเริ่มปุดๆก็เอาช้อนแตะแล้วมาหยดลงที่มือ  ไม่ร้องจ๊ากก็ได้แล้วค่ะ   เอานมผงใส่ในภาชนะ  เทนมตามลงไป  ใส่โยเกิร์ต ไม่ต้องคน ปิดฝา  (ใครอยากได้โยเกิร์ตออกเปรี้ยวหน่อยก็คนหลายๆทีนะคะ   ใครไม่ชอบเปรี้ยวก็ตามนี้เลยค่ะ) นำไปวางไว้ในที่อุ่นๆ  ตอนทำเอาไปวางไว้ในกระติกน้ำแข็งค่ะ  เอาผ้ารองไว้แล้ววางกระปุกลงไป  ปิดฝา  หมักทิ้งไว้ประมาณ 10 ชั่วโมง  ทำไว้ตอนประมาณ 3 ทุ่มครึ่ง  เปิดดูประมาณ 7 โมงเช้าก็ได้แล้วค่ะ

จากคุณ : เจซอง - [ 22 เม.ย. 51 20:54:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom