Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว....ไข่ตุ๋น แบบปั๋งหงาย รับปากเค้ามาหลายเพลาแล้วครับ...>>

ลูกโป่ง...เมื่อครั้งแรก ๆ ที่ผมทดลองทำกับข้าวมาให้ชมกันนั้น  ในรายการอาหารอะไรนั้น  ผมเองก้จำไม่ได้แล้ว  แต่มีการพาดพิงไปที่ไข่ตุ๋นแบบปั่งหงายเข้า  และมีพี่ท่านนึง  บอกว่า  อยากให้ผมทำให้ชมครับ

ลูกโป่ง...ไข่ตุ๋นเป็นอาหารที่นิ่ม ๆ ทานง่ายดี และยิ่งตอนร้อน ๆ ด้วยแล้ว  ไข่ตุ๋นจะอร่อยเป็นพิเศษเลยครับ...

ลูกโป่ง...ไข่ตุ๋นนั้น  เท่าที่ผมจำได้  ผมก้จะได้ทานแต่แบบนึ่งธรรมดา  พื้นฐานก็มีไข่  หมูสับ กุ้งสด หอมแดงซอย ต้นหอมซอย  ใส่น้ำ ปรุงรส  แล้วก็นึ่ง  
    ต่อมาน้าชายของผม  ที่เป็นน้องคนสุดท้องของคุณแม่  ไปทำงานธนาคารกรุงเทพ สาขาโอซาก้า เมื่อครั้งแรกที่ไป  ในตำแหน่งเสมียน  ไปกันทั้งหมด 8 คน  เป็นรุ่นบุกเบิก ว่างั้น  น้าชายของผมทำอยู่จนได้เป็นผู้จัดการสาขาโอซาก้า  และน้าสะใภ้  ก็เอาสินค้าไทย  ไปขายที่โน่น  ครั้งแรกก็แบบขายนิดหน่อย   ต่อมาไปเช่าหน้าร้านขาย....จนบัดนี้  กว่า 45 ปี  ขยากิจการเป็นนำเข้าสินค้าไทยและออกร้านตามงาน EXPO ต่าง ๆ ทั่วญี่ปุ่น  และยังเอาสินค้าจากญี่ปุ่น  มาขายที่เมืองไทย  ที่สยามเซนเตอร์  ชื่อร้าน POP IN เคยผ่านตาบ้างไม๊ครับ....นานมาแล้วครับ

ลูกโป่ง...ผมมาได้สูตรไข่ตุ๋นแบบญี่ปุ่นจากน้าสะใภ้นี่แหละครับ  เค้าเอาน้ำซาวข้าวนี่แหละ  มาผสมกับไข่  ไม่ตี  แต่แค่คนให้เข้ากัน  แล้วใส่ผ้าขาวบาง  รีดออกมา แล้วค่อยปรุงรส  ใส่หมู กุ้ง ไก่ เห็ดหอม  นึ่งแล้วออกมาเนื้อเนียน ๆ แบบที่นิยมกันในตอนนี้แหละครับ...น้ำซาวข้าวแค่นั้นเองครับ  ผมก็ทำตามนะ  ก็เป็นอย่างนั้น...ก็อร่อยดีครับ...

ลูกโป่ง...จนมาปี 2534 ผมได้ไปเจอร้านปั๋งหงายที่อำเภอจอมบึง จังหวัดราชบุรี  เค้าทำไข่ตุ๋นมาตั้งตรงหน้า  และทำให้เกิดคำถามในใจมาเลยว่า  เค้าทำไงหว่า...หอมดี  ฟูดีจัง  อร่อยจัง  จนกระทั่ง  ผมไปเก็บตัว ฝึกซ้อมยิงปืนที่ราชบุรี  ก็เลยได้ไปแวะเวียนร้านนี้บ่อย ๆ จนสนิทกับท่านเจ้าของร้าน  และคุณป้าเฟิ้อ  ก็ไม่ปิดบัง  ให้ชมได้  ...เสร็จผมครับ....

จากคุณ : OverEat - [ 22 เม.ย. 51 20:56:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom