Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

---ชวนมาปั่นสมูดตี้ เก็บสูตรเย็นๆ พุงมาฝากจ้า---

หาสูตรน้ำปั่นมาให้จ้า เอาไว้ให้ปั่นๆๆ กัน จิบไปเย็นพุงเย็นใจไปด้วยเน้อ ซึ่งส่วนใหญ่ที่เอามาฝากจะเป็นผลไม้ปั่น หลายอย่างๆ ก็เป็นผลไม้ที่หาง่ายในบ้านเรา ส่วนชนิดไหนหาไม่ได้จริงๆ แนะนำว่าให้ใช้ซีรัปแทนได้ แล้วจะบอกไว้เป็นอย่างๆ ไป

ส่วนผสมหลักที่ใช้ก็มี 3 อย่าง
    - ผลไม้
    ขอเน้นๆ เลยว่า ผลไม้ที่จะมาปั่น ถ้าอยากให้สมูดตี้ ฟูๆ นุ่มๆ ไม่เหลวใส ก็ให้แช่แข็งผลไม้ให้แข็งโป๊กๆ เลยนะคะ  
    - น้ำแข็ง
    - ไม่ใช่น้ำเชื่อม แต่ใช้น้ำผลไม้อย่างเดียวค่ะ แบบกล่องสำเร็จก็ได้ อร่อยเหมือนกัน

ค่อยๆ ทยอยลงเรื่อยๆ แล้วกันนะคะ ความสามารถในการพิมพ์ต่ำมาก

ปล...สัดส่วนทุกอย่างเป็นเอานซ์ Ozนะคะ แล้วปั่นด้วยความเร็วสูงสุด ประมาณ 20 วินาที

เปิดสูตรแรกไม่ใช่ผลไม้ปั่นนะ แต่เป็น

++ชาเขียวปั่น++
    ผงชาเขียว 1 ช้อนชาพูนๆ
    นมถั่วเหลือง 3 oz
    นมจืด 8 oz
    ไอติมวนิลลา 6 oz
    น้ำแข็ง 5 oz  
    จัดการปั่นเลยค่ะ

++มะม่วงปั่น++
    มะม่วงสุก (ได้อกร่องหรือน้ำดอกไม้สุกจะเริ่ดมาก) 6 oz
    น้ำแข็ง 4 oz
    น้ำส้ม 4 oz
    น้ำฝรั่ง 4 oz
    น้ำเสาวรส(แพสชั่นฟรุต) 4 oz
    ปั่นๆๆๆ

++แตงโมปั่น++
    แตงโม 5 oz
    มะม่วง 1 oz
    น้ำส้ม 4 oz
    น้ำฝรั่ง 4 oz
    น้ำเสาวรส(แพสชั่นฟรุต) 4 oz
    ปั่นๆๆๆ

++กล้วยโมคค่า++
    กล้วยหอมสุก 5 oz
    นมช็อคโกแลต 10 oz
    กาแฟผง 1 ช้อนชา(พูนๆ)
    น้ำแข็ง 4 oz
    ปั่นๆๆๆ
    *ลืมค่ะ เพิ่มไอติมวนิลลาอีกหนึ่งสกู๊ป*
    เดี๋ยวมาต่อนะคะ แว่บไปงีบ...สักครู่

แก้ไขเมื่อ 24 เม.ย. 51 02:53:07

จากคุณ : หนูแฮมออนไลน์ - [ 23 เม.ย. 51 12:04:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom