Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....หมูย่างห่อใบตอง...เหมาะมาก ๆ กับข้าวเหนียวร้อน ๆ ครับ ...>>

ลูกโป่ง...การย่าง  การปิ้ง  คำ 2 คำนี้  เคยเห็นมีพี่ ๆ ในห้องนี้  เอามาตั้งกระทู้ถามซะด้วยนะครับว่า  มันต่างกันอย่างไร...คุณยายของผมเคยบอกไว้เหมือนกัน  แต่ผมฟังแล้วก็ออกจะลืม ๆ แต่จำได้เลา ๆ ว่า มันต่างกันที่ไฟครับ  ไฟเป็นเปลว ๆ ตรง ๆ จากเตา กับไฟที่เราเอาขี้เถ้ามากลบ ให้ไฟออกจะรุ่ม ๆ หน่อย  อาหารที่ออกมาก็จะมีลักษณะที่สุก แห้ง  แต่ไม่เหมือนกัน

ลูกโป่ง...เมื่อก่อนนี้ที่บ้านริมน้ำ  จะมีคนเอาปลามาให้บ่อย ๆ แต่ตัวไม่โตนัก  พวกปลาหมอตะกรับ  ปลากระดี่ตัวโตหน่อย  ถ้าเล็กจะทำปลาวงไว้ทอดแกล้มแกงเผ็ดครับ  แล้วก็ปลาสร้อยตัวใหญ่หน่อย  ปลาพวกนี้  เอามาเคล้าเกลือ  เอามาทำไม้ไผ่หนีบไว้  แล้วเอาตอกมัดหัวไม้  ปิ้งไฟแบบรุ่ม ๆ มีกาบมะพร้าวเป็นเชื้อเพลิงให้ความร้อน  ปลาที่ออกมาสีจะสวยออกเหลืองทองแต่คล้ำ ๆ หน่อย  เนื้อแห้ง ๆ ล่อนออกจากหนังเลย  แค่นี้  เอามาจิ้มน้ำปลามะกอกใส่พริกขี้หนูหั่นซะหน่อย  ก็ทานข้าวราวแหกหม้อแล้วครับ....

ลูกโป่ง...นอกจากพวกปลาแล้ว  ที่บ้านยังทำหมูย่างแบบที่ผมไม่ค่อยเห็นใครในสมัยนี้  ทำกันเลย  นอกจากหมูปิ้งควันโขมงในยามเช้า  ที่แข่งกันหวาน ๆ เค็ม ๆ เข้าไว้  จะได้กินไม่เปลือง...เมื่อเข้ากับข้าวเหนียวนึ่ง...กลัวเด็กเป็นตานโขมย  ที่ไหนได้  เบาหวานจะถามหาซะก่อนน่ะซิครับ  หวานกันซะขนาดน้าน....!!

ลูกโป่ง...หมูย่างที่ผมกล่าวถึงนี้  เป็นหมูย่างที่คุณยายของผมทำให้ทานมาตั้งแต่เด็ก ๆแล้วครับ  ผมก็นั่งมองกรรมวิธีมานานแล้ว  จนจำได้ แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่า...บ้านอื่น ๆ เค้าก็อาจจะทำแบบที่บ้านผมก็เป็นได้  

ลูกโป่ง...ดั้งเดิมนั้น  เค้าจะห่อแต่ใบตองและคุณยายของผม  ห่อเก่งมาก  ผมนั้น  ไม่เคยห่อได้แบบคุณยายและคุณแม่เลย  คือว่า...เค้าจะมีเครื่องปรุงที่มีกะทิอยู่ด้วย  และต้องมีกะทิหล่อในห่อ  ขณะที่ขึ้นปิ้งบนเตาด้วย ฝีมือทั้ง 2 ท่านนั้น  ไม่เคยมีกะทิไหลออกมาได้เลย  สุกระอุอยู่ภายในห่อ  จนแก้ห่อออกมา  ยังมีน้ำเกรวี่ย์  อยู่เลยครับ หอมอร่อยมาก ๆ

ลูกโป่ง...ด้วยความที่ผมเอง  ห่อไม่ได้ความซักที  ผมมีตัวช่วยครับ  ผมห่อด้วยฟอยด์  อีกชั้นนึง  แก้ปัญหาไปได้เลยครับ  เหมือนเป๊ะ...ฮิฮิ  แถมพี่ ๆ เอาไปปิ้งบนเตาแก๊สก็ได้นะครับ...ถ้าเมื่อก่อนละก็ ห่อกันหนา ๆ เพราะไฟจะลามเลียใบตองหายไปหลายชั้นเลยครับ  เลยต้องห่อหนาหน่อย  ม่ายงั้น...ทะลุครับผม....เรามาลองทำกันดีกว่าครับ   ไม่ยากเลยครับ...หมูย่างห่อใบตอง

จากคุณ : OverEat - [ 26 เม.ย. 51 21:58:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom