Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

^^^^^^ส่งการบ้าน ขนมลูกเต๋าของคุณหน่อง และ แกงฮังเลสูตรไกลบ้านของเฮียแมวค่า^^^^^^^

เพิ่งมาอยู่ไกลบ้านได้สามสี่เดือน แอบเข้ามาดูสูตรเรื่อยๆ ค่ะ โดยเฉพาะขนม อยากทำใจจะขาด เตาอบก็มีของที่แฟลตแล้ว แต่ไม่ได้ฤกษ์ถอยเครื่องตีซักที แต่ขนมลูกเต๋าของคุณหน่องทำให้คันไม้คันมือเป็นอย่างยิ่ง ประจวบเหมาะกับมีทริปไปเที่ยวหนึ่งวัน ได้การละ มีหนูทดลองแล้ว ก็เลยลงมือทำค่ะ

สูตรจากกระทู้นี้ค่ะ
    http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D6473469/D6473469.html

แม้ว่าเราจะได้สูตรแล้ว แต่ปรากฎว่า หาเผือกไม่ได้ค่ะ หาร้านจีนกี่ร้านๆ ก็ไม่มี เลยมาแปลงไส้กันเป็น ไส้มันหวานกับมะพร้าวค่ะ เลยกลายเป็นสูตรสำหรับคนไกลบ้านจริงๆค่ะ

ส่วนผสมไส้
    มันหวาน 250 กรัม
    มะพร้าวอบแห้งแบบที่ใช้ทำสโนว์บอล 50 กรัม
    ขนมข้นจืด 4 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 3 ช้อนโต๊ะ (ถ้าไม่ชอบหวานลดลงได้อีกค่ะ)
    เนยประมาณปลายนิ้วโป้งค่ะ

วิธีทำไส้
    1. อบมันหวานจนสุกในเตาอบ ไฟประมาณ 180 องศาซี  คลุมฟอยล์กันผิวมันไหม้  ประมาณครึ่งชั่วโมง เช็คสุกโดยใช้มีดจิ้ม ถ้าทะลุผ่านได้ก็ใช้ได้ค่ะ
    2. ยีมันหยาบๆ ด้วยส้อม ใส่มันลงกระทะเทฟล่อน ใส่เครื่องปรุงทุกอย่างยกเว้นนมข้นจืดตามลงไป กวนด้วยพายไม้ ด้วยไฟอ่อน
    3. ถ้าแห้งมาก  ค่อยๆใส่นมข้นจืดลงไป กวนจนเหนียว
    (ความขี้เกียจของตัวเอง ทำให้ยังกวนค่อนข้างแฉะ แต่กลับส่งผลดีภายหลังค่ะ)

จากคุณ : Crispy Squid - [ 28 เม.ย. 51 00:26:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom