Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว....หมูผัดกะปิ...อีกตำรับที่มีมาเนิ่นนาน ทำทานแก้คิดถึงครับ...>>

ลูกโป่ง...นอกจากเกลือและน้ำปลาแล้ว  ในครัวของไทยเรา  สิ่งที่ขาดไม่ได้อีกอย่าง  ก็เห็นจะเป็นกะปินี่แหละครับ  ที่ขาดมิได้เลย  ต้องมีติดไว้ทุกบ้าน

ลูกโป่ง...แม้กระทั่งตำนานเรื่องกับข้าวของข้าวแช่  ที่มีลูกกะปิมาเป็นพระเอก  ก็เกิดจะเหล่าไพร่ใช้แรงงาน  ที่ทำงานมาเหน็ดเหนื่อย  ร้อน ๆ หิว ๆ ก็มาหาอะไรใส่ท้อง  ก็เอาน้ำลอยดอกมะลิมาใส่ข้าวกินประทังหิว  ไม่รู้จะกินอะไร  ก็เอากะปิมาตำกับปลาย่างใส่กระชายกับตะไคร้นิดหน่อย   กินกับข้าวใส่น้ำลอยดอกมะลินั้นไป  เหนื่อย ๆ หิว ๆ ก็แก้ขัดไปได้โขทีเดียว...ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ  เท็จจริงยังไง  ไม่ทราบแน่ครับ

ลูกโป่ง...ผมเองไปคลุกคลีกับกะปิ  ก็ตอนที่ได้ปิ่นโตเถาใหญ่  เป็นสาวบางคนฑี แม่กลอง มาร่วมชายคา  ที่บ้านสวนของเค้าจะเป็นเตาทำตาล  และญาติของเค้าเอง จะเป็นคนที่คลองโคน  ทำประมงเล็ก ๆ และทำกะปิส่งขายทั่วไป  ผมเป็นคนชอบเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว  เลยชอบไปบ้านน้าคนนี้  เพราะได้นั่งเรือเล่น  ไปดูเค้าทำประมงชายฝั่งเก็บหอยแมลงภู่  หาหอยเสียบ  หอยแครง ขุดปูกัน  และสุดท้าย  ไปชมเค้าทำกะปิกันครับ  

ลูกโป่ง...กะปิดี ๆ นั้น จะเค็มไม่มากนัก  และข้อสำคัญจะหอมมาก  คนกะเกลือใส่ลงครกตำเคยนี่   ถือเป็นศิลปศาสตร์แขนงหนึ่งได้เลยนะครับ  เค้าจะกะ " ซัด " เกลือลงครก  ไม่ให้เค็มเกินไป และไม่ให้อ่อนไป  ไม่งั้น  เหม็นครับ...

ลูกโป่ง...กะปิคลองโคนแท้ ๆ เกรดดีที่สุด ราคาไม่ได้รุนแรงแบบที่ผมเห็นขายตามหนองมน ที่บอกว่าเป็นกะปิเกาะช้าง  ผมไปเกาะช้าง  ถามพนักงานไฟฟ้าบนเกาะ  เค้าบอกว่า  เก็บค่าไฟมาทุกหมู่บ้าน  ไม่เห็นมีบ้านไหน ทำกะปิเลย....น่าสงสัยดีเน๊อะ

ลูกโป่ง...กะปินั้นเป็นเสมือนพื้นฐานกับข้าวไทย ๆ เพราะน้ำพริก เป็นสุดยอดของสำรับกับข้าว  ที่บ้านริมน้ำของผม จะมีน้ำพริกสลับกันไป ทุกวัน ตำเป็นชามโคมเลยครับ แต่น้ำพริกกะปินั้น  ยืนพื้นครับ  เครื่องน้ำพริกแกงก็ต้องใส่กะปิทุกสูตรไป  แม้แต่เครื่องจิ้มอย่างกะปิคั่ว  ก็ใส่กะปิเหมือนกัน  แต่กะปิคั่วนั้น  ใช้กะปิไม่มากนัก  แต่จะแก่ปลาย่าง ปลากรอบซะมากกว่า  เอาแค่กลิ่น และรสเค็มเท่านั้น  ไม่มากเหมือน  หมูผัดกะปิ  ตำรับนี้ครับ....

...ขออภัย  ผมพาออกทะเลไปซะนาน  พิมพ์ไปแล้วเครื่องติดครับ....คิดถึงบ้านริมน้ำเลยครับ....

จากคุณ : OverEat - [ 29 เม.ย. 51 21:42:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom