Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 134 ... บาหลีที่คิดถึง ตอนจบ ตลาดเช้าเมืองอูบุด <==

สวัสดีค่ะ หยุดยาวสามวันไปไหนกันมาบ้างค่ะ พี่ก้อยก็แอบไปชาร์จแบต (อีกแล้ว) แถวๆนี่เองหล่ะค่ะ ไม่ไกลกรุงเทพเท่าไหร่ เมื่อคืนวันอาทิตย์ก็เลยไม่ได้เข้ามาโพสต์อย่างเคย

หนที่แล้วพี่ก้อยบอกว่าจะพาไปเที่ยวตลาดเช้า ... มันมีประเด็นค่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

คือตั้งแต่พวกเราออกมาจาก Kuta เมื่อวานนี้ ตรงหน้าโรงแรม Bakung Sari เค้ามีร้านขายสะเต๊ะเล็กๆ ตั้งอยู่ริมถนน คนขายพัดเตามือระวิง ควันโขมงไปหมด น้องคนนึงที่ไปด้วยแอบไปเห็นร้านนี้เข้า แล้วก็เกิดอาการอยากกินมากกกกกกกก ... แต่จนใจ เพราะศรีภรรยา ไม่ยอมให้ถือเงินไว้ค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ เห็นพี่ก้อยหัวเราะแบบนี้เนี่ย สงสารมากเลยค่ะ บอกว่า ไม่เป็นไร เดี๋ยวเราไปตามหาสะเต๊ะที่ Ubud ก็ได้

มื้อแรกที่ Ubud ก็ได้กินสะเต๊ะที่ร้าน Kafe Batan Waru แต่มันยังไม่ได้อารมณ์แบบเห็นควันโขมงเร้าใจเหมือนเมื่อวานนี้ค่ะ

เพราะงั้น ก่อนจะแยกย้ายกันไปนอน พวกเราก็นัดแนะกันว่า ตอนตื่นขึ้นมาจะยังไม่กินอาหารเช้าที่โรงแรม แต่จะออกไปเดินตลาดเช้ากันก่อน เราจะไป Ubud Market กันค่ะ ตลาดนี่เป็นตลาดใหญ่เชียวนะคะ ขายของฝากหลากหลายชนิดมากทุกอย่างที่คนชอบซื้อของฝากมาจากบาหลี หาซื้อได้ที่ตลาดนี้เกือบทั้งหมด  ราคาก็พอสมควรถ้าต่อได้ดีนะคะ แต่ตอนเช้า นอกจากร้านขายของที่ระลึกแล้ว ตลาดอูบุดยังมีพวกของสดต่างๆ ให้บรรดาชาวบ้านได้ออกมาจับจ่ายซื้อของเหมือนกัน

พี่ก้อยจำได้ว่า หนที่มาบาหลีหนก่อนๆ เคยเห็นมีร้านขายสะเต๊ะ ย่างกันสดๆร้อนๆ ขายในตลาดค่ะ ก็เลยวางแผนจะมาซื้อกินร้อนๆจากเตาซะตั้งแต่มื้อเช้า อารมณ์เหมือนกินข้าวเหนียวหมูย่างตอนเช้าอย่างงั้นเลยค่ะ

เกือบลืมบอกไปแหน่ะค่ะ ว่าตอนกลางคืนมีหิ่งห้อยด้วย พี่ก้อยคิดว่าตัวมันใหญ่กว่าหิ่งห้อยที่ไปเห็นแถวๆอัมพวานะคะ ตอนกลางคืนเห็นเป็นไฟแว้บๆชัดมาก ออกมานั่งข้างนอกห้อง ดูเพลินไปเลยค่ะ

ตื่นมาแต่เช้า ... พี่ก้อยค่อยๆย่องออกมาจากห้อง เพราะน้องที่นอนห้องเดียวกัน ขอหลับมากกว่าจะไปเที่ยวตลาด

ออกมานอกห้อง ... โหววววววว ดอกบัวสวยจริง

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 11 พ.ค. 51 20:23:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom