Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย....ล่องใต้ ไปเรื่อย ๆ ฉบับชายกางกันนะครับ...หิวตรงไหน รับรอง ไม่แวะตรงนั้นแน่นอน...ฮา. >>

ลูกโป่ง...ถ้ามีเวลาว่าง ๆ หรืออยากจะพักผ่อนสมอง พักใจ  พักกาย  พี่ ๆ ส่วนใหญ่  อยากไปอยู่ตรงไหนของประเทศมากที่สุดครับ..??  ห้ามตอบว่า  ชั้นชอบเมืองนอกย่ะ  เบื่อเมืองไทย....แฮ่ะ ๆ  ประทานโทษ  ผมไม่เคยไป  เลยเปรียบเทียบไม่ได้อ่ะครับ

ลูกโป่ง...แต่ผมนั้น  ชาตินิยม ( ด้วยความจำเป็น ? ) อย่างแรงพอได้  ผมจะชอบตระเวนเองบ้าง  ไปต่างจังหวัดตอนที่ต้องออกไปทำงานในส่วนภูมิภาคบ้าง  ซึ่งเป็นส่วนใหญ่  ในชีวิตทีเดียว  ผมอยากเรียกร้อง ( ที่คงไม่ค่อยจะเกิดผล )  ให้ลองมาเที่ยวในเมืองไทยกันบ้างครับ  และอีกอย่าง  อย่าไปจุดหรือจังหวัดที่เค้านิยมกันสุด ๆ เพราะท่านก็จะไปพบกับชีวิตเดิม ๆ ในกรุงเทพฯครับ  วุ่นวายเหมือนเดิม

ลูกโป่ง...ลองไปแค่จังหวัดใกล้ ๆ กันก่อนครับ  แต่เลือกที่จะ  ซอกซอนไปตามอำเภอต่าง ๆ ของจังหวัดที่ท่านเอง  เคยคิดว่า  มันไม่มีอะไรน่าสนใจ  แต่บางครั้ง  การได้มาสัมผัสแค่ชีวิตประจำวันของผู้คนในถิ่นนั้น ๆ ก็คุ้ม สุดคุ้มแล้วครับ

ลูกโป่ง....ภาคใต้  ทุกท่านคงจะนึกถึงจังหวัดตามริมฝั่งอ่าวไทย หรืออันดามัน  ที่มีทะเลสวย ๆ ที่พักหรูหรา  ดัง ๆ แข่งกันแต่งแต้มเข้าไป  จนที่บอกว่าเป็นศิลปะแบบ Baroque นั้น  กลายเป็นบ้ารกไป...ฮา   ลองไปตามทะเลที่สงบ ๆ อย่างชายทะเลปะทิว  จังหวัดชุมพรดูซิครับ  เลียบทะเลไปเรื่อย ๆ ตั้งแต่บางสะพานลงไป  สวยแบบไม่มีจริต  ผู้คนน่ารักมากมาย  สบายใจจริง ๆ ที่มาพักผ่อนแถวนี้

ลูกโป่ง....ผมได้รับคำสั่ง  ให้ออกไปบันทึกภาพเรื่องราวของงานเดิม ๆ ที่เคยทำไว้  ในแบบการติดตามเพื่อการประเมินผล  ใน 73 จังหวัดทั่วประเทศ  ก็เลยไล่ไปเรื่อย ๆ ตามสภาวะอากาศ  แต่ก็ยังไม่รอดเงื้อมมือธรรมชาติ  ที่ช่วงนี้  ท่านเรียกคืนหลายแห่งเหลือเกิน  ในโลกใบเบี้ยว ๆ ใบนี้

ลูกโป่ง...ผมจะพาท่านพี่ทั้งหลาย  ลงไปเที่ยวแถบจังหวัดนครศรีธรรมราช  ดินแดนแห่งมนต์ขลัง  ทั้งจากศรัทธาด้านพุทธศาสตร์ พุทธศิลป์  รวมทั้งด้านธรรมชาติอันสงบและอาหารการกินที่แสนธรรมดา  แต่อร่อยเหลือประมาณ...และด้วยเหตุทางผลพวงจากพายุฝน  ผมไม่สามารถนำท่านออกทะเล  แถบท่าศาลาได้นะครับ  ม่ายงั้น จะสนุกกว่านี้อีกนับสิบเท่า...

ลูกโป่ง....เรามาเติมน้ำมัน  อุดหนุนกลุ่ม OPEC กันหน่อยครับ  พักแรกที่ ปตท. บางเค็มครับ....หิวแล้วอ่ะ

จากคุณ : OverEat - [ 16 พ.ค. 51 22:30:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom