Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

**** เมื่อคุณลูกค้าสั่งอาหาร (จนพ่อครัวต้องอมยิ้ม)เอามาเล่าสู่กันฟังอีกแล้ว****

บางที บางครั้ง การสั่งออเดอร์อาหาร ของพวกคุณๆลูกค้าทั้งหลายของผม
    ก็ทำให้ผมมัน งง หรือ อึ้ง บางครั้งต้องหยุดคิดนิดนึงว่าพวคุณๆทั้งหลายเค้าสั่งอะไรกันเนี่ย!

บางคนก็ไม่รู้ตื่นเต้นอะไร สั่งผิดสั่งถูก ไปหมด บางคนก็สั่งวกวนไปมา
    บางคนก็สั่งแบบช่างเลือกมากจริงๆ บางคนก็สั่งมาแบบผมไม่คิดว่าเค้าจะสั่งแบบนี้มาได้ไง
    นี่เป็นส่วนนึงเท่าที่ผมจำได้นะครับเอามาเล่าสู่กันฟัง เล่นๆ ครับ

คุณลูกค้าสั่งกับข้าวใส่ถุงกลับบ้านก็ทำเอาผม งง เล็กน้อยไม่รู้ว่าเค้าสั่งผิดหรือพูดผิดครับ
    คุณลูกค้า:เออเอาผักบุ้งไฟแดงใส่ถุงกลับบ้านนะครับ แต่ไม่ต้องใส่ผักนะครับ
    ผม:อ่าครับ(สักพักนึกได้) เออไม่ใส่ผักอะไรครับ สั่งผักบุ้งแต่ไม่ใส่ผัก แล้วจะเอาผักอะไรครับ?
    คุณลูกค้า:(หัวเราะ) อ้อโทษทีครับ จะบอกว่าไม่ต้องใส่พริกพูดผิดไป
    อ้อที่แท้แบบนี้เอง ทำเอาผมงง ไปพักนึงเลย

อีกรายนะครับ ก็สั่งผักบุ้งเหมือนกันแต่ สั่งแบบขอมีออฟชั่น เพิ่มหน่อยนะ
    คุณลูกค้า:เอาผักบุ้งไฟแดง แต่ขอเอาแต่ใบเยอะๆได้ไหม? ไม่ชอบกินก้าน ถ้าเป็นไปได้ขอใบอย่างเดียว
    ผม:อ้อมันก็ต้องด้วยกันทั้งก้านทั้งใบละครับแต่ผมหั่นเอาแต่อ่อนๆให้นะครับไม่ต้องกลัว
    ถ้าเอาแต่ใบไป แล้วก้านผักบุ้ง ผมจะเอาไปขายให้ใครได้ละเนี่ย

บางรายก็สั่งเอาแต่ก้าน แต่เป็นผักคะน้านะครับ ก็มีเหมือนกัน
    คุณลูกค้า:เอาผัดคะน้าหมูกรอบ ขอแต่ก้านๆ คะน้านะ ไม่ชอบทานใบมันขม
    อันนี้พอแยกให้ได้ครับเพราะคะน้านี่ ใบคะน้า สามารถเอาไปผัดใส่ ข้าวผัดได้

แต่บางรายสั่งคะน้าเหมือนกันแต่เอาแต่ใบ ไม่เอาก้าน ก็เคยเจอเหมือนกันนะครับ
    คุณลูกค้า:ขอผัดคะน้าจานนึงเอาใบๆหน่อยนะน้องก้านพี่ไม่ชอบมันแข็ง
    ผม:อ่อไม่นะครับ เดี่ยวผมก็ลอกเปลือกออกให้ ครับ อ่อนเลยครับ
    คุณลูกค้า:เอาแต่ใบเยอะๆละกันน้อง
    แหม แบบนี้น่าจะให้ ลูกค้า 2 รายนี้ ที่อีกคนทานก้าน อีกคนทานใบ
    มากินด้วยกันนะครับ  จะได้สมใจนึก ไปด้วยกันทั้งคู่ อิอิ

บางคนก็มาแรงครับสั่งแบบไม่คิดว่าเค้าจะสั่งแบบนี้
    คุณลูกค้า:เอายำปลากระป๋องแล้วใส่ผักกระเฉดลงไปด้วยแบบใน รายการ ทีวี พี่ดูเมื่อวานนี้ น้องได้ดูป่าว?
    ผม* ???!!!
    อ้าวพี่ดูรายการอะไรผมจะรู้ไหมเนี่ย แล้วให้ทำแบบในรายการทีวีด้วย มาแรงมากๆ

คุณลูกค้า อีกราย
    "เอาต้มยำปลาเก๋าน้ำใสนะ แต่ไม่เอารสจัดนะ
    ไม่เอาเค็ม อย่าเปรี้ยวด้วย อย่าเผ็ดมาก แต่ขอรสแซ่บๆ"
    แล้วนี่ผมจะทำต้มยำออกมาแบบไหนดีเนี่ย รสไม่ต้องจัด แต่เอาแซ่บๆ มันขัดแย้งกันมากๆเลย
    ก็เลยทำรสกลางๆ ไปให้เค้าครับคิดว่าคงถูกใจเพราะ ยังมีครั้งต่อไปเค้าสั่งแบบนี้อีก

คุณ ลูกค้า สั่งผัดหนำเลี๊ยบหมูสับ คือเค้าสั่งมาแบบนี้ครับ
    ลูกค้า:เอาผัดหนำเลี๊ยบหมูสับทีนึง ใส่หมูให้ด้วยนะ
    ผม:(อมยิ้มนิดนึง)อ้อหนำเลี๊ยบหมูสับก็ต้องใส่หมูให้อยู่แล้วนะครับ
    ลูกค้า:เฮ้ย !ไม่ใช่พูดผิดไปเอาใส่ใบตำลึงลงไปให้ด้วยหมูมันใส่อยู่แล้วใช่ไหม?
    พูดเสร็จคุณลูกค้าก็หัวเราะแก้เขิน แหมพูดผิดนิดหน่อยพี่ไม่ต้องอายก็ได้ครับ

บางคนมาสั่งเนียนๆเลย
    คุณลูกค้า:น้องๆ เอาแบบเมื่อวานมาเลยนะชุดนึง
    ผม:เออ พี่ครับ ผมจำไม่ได้แล้วครับเมื่อวานนี้พี่กินอะไร
    คุณลูกค้า:อ่อ ลืมไปๆ เมื่อวานนี้พี่กินที่ร้านโน่น ไม่ใช่ที่นี่
    นั่นพ่อครัวโดนลูกค้าอำ ซะแล้ว

บางคนสั่งแบบนี้ งงไหมล่ะ
    คุณลูกค้า:เออ เอาต้มยำปลาเก๋า ที่นึงนะค่ะ แต่ไม่ต้องใส่กุ้งนะคะ
    อ้าว เจอแบบนี้ผมแอบยิ้ม แล้วนึกในใจเลยครับ
    แหม สั่งต้มยำปลานี่ครับ สั่งปลาก็ใส่ปลาให้ครับ
    ไม่ใส่กุ้งให้อยู่แล้ว จะบอกทำไมว่าไม่เอากุ้ง งงนะครับ

เรื่องสุดท้าย เนื่องจากที่ร้านจะทำครัวที่หน้าร้านเลย ตามสไตล์ร้านข้าวต้มนะครับ
    คุณลูกค้าจอดรถเปิดกระจกตะโกนสั่งอาหารมา ซึ่งผมจะได้ยินไม่ค่อยถนัดนัก
    คุณลูกค้า:น้องๆเอาผัดกะเพราะเด็ก 2 ห่อนะ
    ผม:อ่อ ไม่มีครับ พี่
    คุณลูกค้า:ไม่มีได้ไง เมื่อวันก่อนยังมาซื้อเลย
    ผม:ที่ร้านไม่มี"เป็ด"ขายครับพี่
    คุณลูกค้าดับเครื่องรถแล้วเดินยิ้มลงมาจากรถเลย
    คุณลูกค้า:พี่สั่งผัดกะเพราเด็กนะ ไม่ใช่กะเพราเป็ด คือให้เด็กกินอ่ะ ไม่ต้องใส่พริกเลย

ปัดโธ่เอ่ย หน้าแตก เลยครับ ฟัง"เด็ก" เป็น"เป็ด"ไปซะได้

จากคุณ : toffyao - [ 20 พ.ค. 51 03:47:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom