Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[ ครัวเฮียแมว ] ----o-o-o-o-o-o-o---> " คั่วตับ " (อาหารเมือง...ตามสั่ง...อีกแล้วครับทั่น) @^o^@

เข้าโหมดปรกติแล้วนะครับท่านผู้ชม @^^@ ...ทำอาหารแบบเป็นการเป็นงานซะที...ไม่ใช่โหมดกินมั่ว ๆ ...เอิ๊ก ๆ ๆ

จากครั้งที่แล้วที่ทำ "จิ้นฮุ่ม" ให้ดูไปแล้ว ( http://pantip.com/cafe/food/topic/D6614572/D6614572.html )

...และก็มีคุณ กุศโลบายจากความจริง ขอให้ทำ คั่วตับ ให้ดูหน่อย...ซึ่งผมก็รับปากไปแล้ว เนื่องจากก็พอที่จะทำได้...แต่ก็ต้องทำแบบของผมนี่แหละนะครับ :P ดู ๆ กันไปละกันครับ

อาหารเหนือเนี่ย ความจริงแล้วเป็นอาหารที่เน้นเรื่องกลิ่นหอมของสมุนไพรเป็นอย่างมากเลยนะครับ
    โดยรวมแล้วจะเป็นอาหารที่มีรสชาตินุ่มนวล ไม่เผ็ดจนลวกปากคอ ไม่เปรี้ยวจนเข็ดฟัน ไม่หวานเลยสักนิด @^^@ นอกจากจะหวานจากผัก หรือผลไม้ที่ใช้ปรุงเท่านั้นเอง

ใครจะทำอาหารเหนือก็ควรจะรู้ถึงรสชาติที่แท้จริงของอาหารเสียก่อน
    ผมเคยพาคนขึ้นไปเที่ยวที่เหนือแล้วเค้าสั่งมะนาวมาบีบใส่น้ำพริกหนุ่ม บีบใส่ยำไก่ ^^"

...ผมรู้สึกมวนท้องอย่างบอกไม่ถูกเลยครับ (อายเค้าด้วยนะเนี่ย...)

เกริ่นพื้นฐานเล็ก ๆ น้อย ๆ ของอาหารท้องถิ่นให้รู้กันก่อนที่จะลงมือทำนะครับ @^^@ ...คราวหน้าคราวหลังค่อยโม้ต่ออีกเรื่อย ๆ  55555555

จากคุณ : เฮียแมว - [ 23 พ.ค. 51 00:23:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom