Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

================= Doughnuts For K. Maya ==================

วันนี้หน่องไม่มีวิธีทำนะค่ะ  เพราะสูตรนี้หน่องเคยทำมาแล้วเมื่อไม่นานนี้เองค่ะ    เวลาหน่องทำโดนัทมาโพส  หน่องจะพูดเสมอๆ ว่า "หน่องทอดโดนัทไม่ได้  ทำไม่เป็น"  แล้วหน่องก็ได้รับคำแนะนำจากคุณมายา  มาครั้งหนึ่งแล้วก็ยังทำไม่ได้      

ขออนุญาตก๊อปบทสนทนาในบล็อกมาให้อ่าน เพื่อเพื่อนๆ น้องๆ   จะมีปัญหาการทอดโดนัทแบบหน่อง

จากบล็อกหน่องเองคะ

แตงโม  วันนี้วันเกิดคุณหน่องเหรอคะ Herzlichen glückwunsch zum Geburtstag สุขสันต์วันเกิดครบรอบ 15 ปีค่ะ อิอิ
    ขอให้มีความสุขมากๆ สวยวันสวยคืน อารมณ์ดี น่ารักอย่างนี้ไปตลอดค่ะ

กลับมาเรื่องโดนัท เห็นภาพตอนทอดแล้วแอบสงสัยค่ะ
    ว่าทำไมฟองมันถึงเยอะแบบนั้น แล้วเห็นโดนัทมันไม่มี
    วงแหวนสีขาวรอบๆ ไม่ทราบตอนทอดโดนัทด้านแรกเนี่ย
    คุณหน่องได้ปิดฝาหม้อทอดรึเปล่าคะ เพราะปกติเวลา
    มายาทำพอนำโดนัทลงทอดด้านแรกก็จะปิดฝาหม้อเพื่อ
    ให้โดนัทมันพองฟูขึ้นมาจนเกิดวงขาวๆ โผล่พ้นน้ำมัน
    พอกลับด้านถึงเปิดฝาหม้อทอดต่อน่ะค่ะ

และดูเหมือนโดนัทจะออกมาไม่ค่อยฟูมาก ไม่แน่ใจว่า
    คุณหน่องคลึงแป้งบางไปรึเปล่าคะ ยังไงลองคลึงให้หนา
    ประมาณ 1 ซม. แล้วค่อยตัด พอหลังจากพักแป้งรอบ
    สองมันก็จะพองขึ้นมาอีกหน่อย แล้วพอนำโดนัทลงทอด
    มันก็จะพองขึ้นอีก 2 เท่าเลยค่ะ

ก่อนทอดต้องรอให้น้ำมันร้อนจริงๆ แต่ไม่ใช้ไฟแรงนะคะ
    ใช้ไฟกลางค่อนข้างอ่อน เพราะหากใช้ไฟแรงผิวมันจะ
    เกรียมเร็วมาก แต่เนื้อในจะยังไม่สุก หากทอดนานเกิน
    ไปเราก็จะได้โดนัทอาฟริกันมากิน และถ้าไฟอ่อนเกินไป
    โดนัทก็จะอมน้ำมันเลี่ยนอีกค่ะ สรุปว่าอุณหภูมิในการ
    ทอดโดนัทเนี่ยสำคัญมากๆ ควรให้อยู่ระหว่าง 160-170 องศาเซลเซียสค่ะ จะได้โดนัทที่มีสีสวย สุกทั่วถึง และ
    ไม่อมน้ำมันค่ะ

ข้างล่างนี้หน่องตอบกลับคุณมายา

ดาว  คุณมายาค่ะ หน่องทอดไม่เป็นจริงๆ ด้วย ทำ 2 ครั้งก็ไม่สามารถทอดได้ สงสัยต้องลองใหม่ ไม่มีวงจริงๆ ด้วย หน่องไม่ได้ ปิดฝาหม้อค่ะ

ไม่เอาอะ หน่องจะทำใหม่ ให้ได้ ขอบคุณคุณมายามากๆ เลยที่แวะเข้ามาแนะนำ ไม่งั้นหน่องจะเลิกทำมันแล้วนะ ยากมากๆ คุณมายาอาทิตย์หน้าแวะมาดูใหม่นะค่ะ หน่องจะลองทำอีกครั้งค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆ นะค่ะ น่ารักจริงๆ เลย ขอบคุณสำหรับคำอวยพรด้วยนะค่ะ แหม รู้ได้ไงค่ะว่าหน่อง 15

คุณมายาแวะมาอีกครั้งค่ะ

แตงโม  คุณหน่องลองอีกนะคะ เมื่อก่อนมายาก็ว่ามันยากเหมือนกัน หัดทำแบร์ลีนเนอร์ประมาณ 4 ครั้งกว่าหน้าตาจะ
    ออกมาเหมือนแบร์ลีนเนอร์ค่ะ ล้มเหลวตอนทอดทุกที
    ออกมาแบบข้างนอกไหม้ข้างในไม่สุกบ้าง หรือถ้าสุกก็
    กลายเป็นก้อนแป้งประหลาดที่มีผิวเกรียมน่าเกลียด กว่า
    จะได้วงสีขาวๆ มาเนี่ยเกือบถอดใจเลยค่ะ แต่หลังๆ พอ
    จับจุดเรื่องอุณหภูมิได้ก็ได้วงแหวนมาให้ชื่นชมตลอด
    คุณหน่องเป็นนักสู้อยู่แล้ว คราวหน้าต้องสำเร็จสวยเด้ง
    แน่นอนค่ะ

จากคุณ : wee_nong - [ 1 มิ.ย. 51 15:21:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom