Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หาแนวร่วม เลิกกิน Mc.

ผมเป็นคนที่ กิน Mc บ่อยมาก เรียกว่า อาทิตย์นึง 2 ครั้งได้

แต่วันนี้ หลังจากที่ไปกินมา ก็รู้สึกผิดหวังเป็นอย่างยิ่ง(หลังจากที่ผิดหวังมาหลายรอบแล้ว)

เนื่องจาก สาเหตุ การขึ้นราคาสินค้า

จริงๆแล้ว นี่ไม่ใช้ ครั้งแรกที่ Mc ขึ้นราคาสินค้า แต่สิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกไม่พอใจ คือ การที่คุณ ลดปริมาณ อาหาลงด้วย

เท่ากับว่า คุณขึ้น 2 ต่อ จากเมื่อ อาทิตย์ที่แล้ว ผมจะได้ น้ำแก้วกลาง กับ มันฝรั่งทอด ขนาดกลางในราคา ประมาณ 90 - 100 บาท โดยที่ไม่ต้องเพิ่ม +10 บาทเพื่อเพิ่มขนาด แต่นะวันนี้ ผมต้องจ่าย 100 กว่าบาทเพื่อ น้ำและมันฝรั่งทอด ขนาดเล็ก โดยถ้าผมอยากได้ขนาดกลาง ผมต้อง +10 บาท

นั่นหมายความว่า คุณขึ้นราคาสินค้า ไป สิบกว่าบาท หรือ มากกว่า 10% ของราคาสินค้า เยอะมากนะครับนั่น

เมื่อหลายปีที่เล้ว(น่าจะ 6-7 ปี) คุณอาจจะเคยจำได้ว่า Mc เคยออกชุดมาในราคาที่ น้อยลงกว่าชุดเดิม 5-10 บาท แต่ตัด มันฝรั่งทอดออกไป แต่แล้ว ผ่านไปไม่ถึงปี ก็นำ มันฝรั่งกลับเข้ามาใหม่ ในราคาที่แพงขึ้นกว่าเดิม(ประมาณ 30-40 บาท) นั่นหมายความว่า เราต้องจ่ายเพิ่ม อีก 35 - 45 บาท เพื่อ มันฝรั่งทอดที่ราคานะตอนนั้น 20-30 บาทในขนาดกลาง(จำราคาจริงไม่ได้)

จริงอยู่ที่ การขึ้นราคาสินค้า เป็นสิทธิ์ของคุณที่จะขึ้นเท่าไรก็ได้ ขึ้นเมื่อไรก็ได้
    แต่ การขึ้นแบบปิดบังลูกค้าอย่างนี้ โดยแอบลด ปริมาณสินค้าลง เท่ากับว่า คุณดูถูกลูกค้า แถมยังมาขึ้นเอาตอน เศรษฐกิจอย่างนี้อีก ผมว่า กำไรของคุณต่อ Hamburger มันมากนะครับหักลบค่าใช้จ่ายออกแล้ว ผมว่าคุณ ยังกำไรอีกบานเบอะ แต่คุณกลับไม่เห็นใจ ผู้บริโภค ซ้ำเติมออกมาอีก ทั้งๆที่อาหารของคุณ ก็ไม่ได้มีคุณค่าทางอาหารเท่า่ไรนัก แถมยังเป็น บริษัทต่างชาติ ที่เข้ามาแสวงหากำไรในประเทศนี้อีก แต่แทนที่คุณจะยืนหยัดราคาอาหารของคุณเพื่อ ช่วยลดรายจ่าย แต่คุณกลับเพิ่มรายจ่าย งั้นผมก็คงเลิกกินของคุณล่ะครับ

ท่านใดที่อ่านมาถึงตรงนี้แล้ว อยากจะร่วมกับผมในการเลิกกิน Mc เนื่องจากการปรับ ราคาในครั้งนี้ ขอเชิญร่วมลงชื่อได้เลยครับ

ส่วนท่านใดที่ไม่พอใจกับ กระทู้ของผม ก็ไม่ต้องตอบก็ได้นะครับ จะมาเพิ่ม rep ให้ผมเปล่าๆ

ปล หลังจากได้จำนวน Rep มากพอ ผมว่าจะส่งไปให้ทาง Mc ได้ลองอ่านดู

ขอบคุณนะครับ

แก้ไขเมื่อ 02 มิ.ย. 51 18:41:11

จากคุณ : Bababooo - [ 2 มิ.ย. 51 18:38:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom