Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....ยำมะม่วงเบา....ควันหลงจากปักษ์ใต้ครับ....>>

ลูกโป่ง...มะม่วงเบา...เป็นมะม่วงพันธุ์หนึ่ง ที่มีมากทางภาคใต้ของเรา  แต่ผมต้องมาอึ้ง  เมื่อผมเคยเข้าไปถ่ายภาพสถานีจ่ายไฟฟ้าที่ปราณบุรี  เมื่อหลายปีก่อน  เพราะไปเจอมะม่วงเบา  หลายสิบต้น  ปลูกไว้ในนั้น  และกำลังให้ลูกเพียบเลย...เป็นพวง ๆ สวยมาก ๆ และรสชาตินั้น  รับประกันว่า  ของแท้แน่นอน  เพราะเปรี้ยวจี๊ดมาก ๆ คราวนี้  พอขับรถลงใต้  ขากลับ  จะหาเรื่องแวะเข้าไปในสถานีซะงั้น  เผื่อเจอ  จะได้ขอพี่ ๆ เค้ามายำ มาตำน้ำพริกซักชาม  ก็แค่นั้น...ฮิฮิ  และก็ได้รับการแบ่งปันมาแทบทุกครั้ง  เพราะมันออกลูกเรื่อย ๆ เหมือนกะล่อนหรือ 3 ฤดูของภาคกลางเลยครับ...

ลูกโป่ง...เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้ว ครั้งที่น้าสะใภ้ของผม ทำโรงโม่หินที่หาดใหญ่  ผมจะชอบไปอยู่ในเหมืองครั้งละ นาน ๆ หลายวัน  เพราะมีปืนให้ยิงทั้งวัน  และพอหิวก็มีโรงครัว หรือบางทีที่น้าว่าง  เค้าจะพาไปกินข้าวข้างนอก  และผมก็ได้ไปชิมร้านแต้เฮี้ยงอิ๊ว  ที่สงขลาครั้งแรกก็ตอนนี้นี่แหละ...นานมากแล้ว  

ลูกโป่ง...ผมยังจำได้ดีว่า  ที่ร้านแต้  มีกับข้าวที่ถูกใจผมอยู่หลายอย่าง ทั้งต้มยำแห้ง  ปลากระบอกทอด  ต้มยำกุ้งทะเลตัวโต ๆ   และที่ผมชอบที่สุดในนั้นคือ  ยำมะม่วงเบา  ที่ไม่เหมือนกับยำมะม่วงที่คุณยายทำให้ทาน เพราะที่บ้านเรา  จะยำทั้งแบบใส่กะทิ  ไม่ใส่กะทิ  ใส่มะพร้าวคั่ว  ฯลฯ  แต่มาเจอที่นี่  เค้ายำด้วยมะม่วงพื้นเมือง  หั่นซอยละเอียด ๆ มาทั้งเปลือก  ยำมากับกุ้งแห้งป่นและปรุงรสมา  เท่านั้นเอง  ไม่มีอื่นใดเพิ่มอีก  ยำมาแห้ง ๆ แต่อร่อยเหลือหลาย...ซึ่งผมจะนำมาให้พี่ ๆได้ชมอาหารร้านแต้  ในแบบเต็ม ๆ เร็ว ๆ นี้  ถ้าไม่ลืมนะ............ฮา

ลูกโป่ง...ผมไปหาดใหญ่ครั้งหลังสุด  เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  ก็เปรย ๆ กับพี่ที่นั่นว่า  เดี๋ยวตอนกลับ  พี่เอามะม่วงเบามาให้หน่อยนะ  พี่แกก็บอกว่าได้  กำลังเยอะเลยที่ตลาด  ...  ตอนบ่าย ๆ พี่แกหิ้วมาให้ 5 กิโล...พระเจ้าจอร์จ...มากเกินไปอ่ะ  ไม่เป็นไร  ผมช่างแจก ๆ จนเหลือมาพวงเดียว..ไม่รวมกับพวงเดิมที่มีอยู่แล้วนะครับ.........ฮา

ลูกโป่ง...ผมนึกไว้เลยว่า  เดี๋ยวจะกลับไปยำให้คุณแม่ทานซักจาน  ก็เลยเดินไปตลาดกิมหยง  ใกล้กับที่พัก  ไปหาขนมกินเล่นกับถั่วพิทตาชิโอ้ส์..เลยหนีบเม็ดมะม่วงอบมาครึ่งกิโล  เม็ดสวยเชียว ....  เดิน ๆ เพลิน ๆ อยู่  ก็มีเสียงร้องทัก.." ชายกาง ๆ ...วัฒน์ใช่ไม๊ครับ...ใช่รึเปล่า  ผมจำได้นะ "  ผมเองยัง  งง ๆ อยู่นิด ๆ ...เอ..พนักงานไฟฟ้ารึเปล่า  แล้วคุณพี่เค้าก็แนะนำตัวเองว่า  ผมชื่อนิคม  พรมจันทร์  อยู่การไฟฟ้าฝ่ายผลิตที่กระบี่  ชอบเข้ามาอ่านพันทิป  ก้นครัว  และชอบอ่านกระทู้ของผม...โอย...ดีใจนะเนี่ยะ  มีคนอ่านของผมด้วย....ฮิฮิ......อยากจะบอกพี่ว่า  ผมนั้น  คงได้ไปกระบี่อีกแน่นอน และจะไปหาที่โรงไฟฟ้ากระบี่นะครับ...แล้วที่พี่บอกอยากได้หนังสือท่องทั่วไทยของผมนั้น  รบกวน  โทร.มาบอกที่อยู่ด้วยครับ  แล้วจะส่งไปให้ครับพี่  081 - 9365934 ครับ

ลูกโป่ง....ได้มะม่วงมาแล้ว  พอถึงบ้านก็เอาเข้าตู้เย็น  ได้ฤกษ์ทำยำกันตอนเย็น ๆ ครับ  วันหยุด  ปิ่นโตทั้ง 2 เถา  อยู่ครบองค์ประชุมเลยครับ  เปรี้ยว ๆ เค้าชอบ...งั้น  เรามายำมะม่วงเบากันดีกว่า  แต่ของผม จะใส่โน่นนี่ จนเลยแบบสงขลาไปหน่อยนะครับ....ทรงเครื่องหน่อย...ว่างั้น

จากคุณ : OverEat - [ 2 มิ.ย. 51 22:14:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom