Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่ทราบว่า มีใครเคยกิน ข้าวเหนียวมะม่วง แบบไม่มูนข้าวเหนียวบ้างไหมคะ ? ขอสูตรค่ะ

ที่บ้านเราชอบกินข้าวเหนียวมะม่วงแบบไม่ต้องมูนข้าวเหนียวค่ะ หาซื้อได้แถวบ้าน (เป็นคนเมืองชล)
    ใช้ข้าวเหนียวนึ่งจืดๆแบบที่กินกับส้มตำไก่ย่าง มาทำค่ะ คลุกกับน้ำกะทิเยอะหน่อยค่ะ
    โดยราดน้ำไปเลย น้ำกะทิก็จะท่วมข้าวเหนียว ไม่ได้ราดหน้ากะทิให้รสชาติมันเค็มๆมันๆ นิดหน่อย
    เหมือนที่กินกับข้าวเหนียวมูน ซึ่งข้าวเหนียวมะม่วงแบบนี้ เราเพิ่งมานึกได้ว่าไม่เคยกินที่อื่น

ปัญหาคือ ตอนนี้ เราอยากกินมากๆ แต่ว่าอยู่ต่างประเทศค่ะ ตอนนี้ได้มะม่วงน้ำดอกไม้ดิบมาลูกนึง
    มันใกล้สุกแล้วค่ะ คาดว่าอีกสักห้าวันก็คงได้กิน เลยต้องรีบหาสูตรไว้

แล้วเราก็ดันเพิ่งมาสังเกตตัวเองว่า ไอ้ข้าวเหนียวที่เรากินบ่อยๆที่บ้านนั้นมันไม่ใช่ข้าวเหนียวมูนค่ะ
    เราพยายาม search หาแต่ก็ไม่เจอสูตรแบบที่เรากินเลยค่ะ คือเราเพิ่งมาสังเกตก็ตอนที่เรามาอยู่ที่นี่เสียแล้ว - -"

ที่บ้านก็ซื้อกินอย่างเดียว ไม่ทราบวิธีทำค่ะ ไม่แน่ใจว่ากะทิที่ไว้ใช้ราดกับข้าวเหนียวจืดๆแบบนี้
    ใช้วิธีทำเหมือนกับกะทิที่ใช้ในการทำข้าวเหนียวมูนหรือเปล่าน่ะค่ะ คือจะให้มั่วไปเลยก็แอบเสียดายมะม่วง
    ถ้ามันไม่อร่อยขึ้นมา ของมันแพงค่ะ  T^T

ถ้าใครทราบวิธีทำ รบกวนขอด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : oriole - [ 13 มิ.ย. 51 05:15:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom