Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว....ไก่บ้านรวนปลาร้า....แบบพื้นบ้านลานสวน ....>>

ลูกโป่ง...อาหารพื้นบ้าน  ที่คนไทยแบบติดดิน ชาวบ้าน ๆ ทั่วไปคุ้นเคย  ก็น่าจะเป็นแบบที่หาง่าย ๆ รอบ ๆ บ้านนั่นแหละ  ไม่ว่าจะเป็นวัตถุดิบโดยทั่วไป  รวมไปถึงเครื่องปรุงรสต่าง ๆ ด้วย

ลูกโป่ง...กับข้าวตำรับนี้  ผมเองเคยทานมาตั้งแต่เด็ก ๆ และก็จะเป็นสูตรที่บ้านของผมทำมาตั้งแต่ไหน แต่ไรมา  อาจจะไปตรงกับของที่อื่น หรือไม่ตรงกับที่อื่นก็เป็นได้  อย่าได้นำพาเอาแบบที่ผมทำนี้  ไปเป็นข้ออ้างใด ๆ เพราะมันไม่จบหรอกครับ  เค้าต่างคน  ต่างพื้นที่กัน  อาจจะเหมือนกันหรือไม่เหมือนกัน เป็นไปได้ทั้งสิ้นครับ

ลูกโป่ง...และที่บ้านริมน้ำของผมในครั้งอดีตนั้น  เป็นแค่     " บ้านในสวนผลไม้เล็ก ๆ เท่านั้น "     มิใช่อยู่ริมรั้วใด ๆ ทั้งสิ้น  มีเพียงรั้วกระถินกับชะอมเท่านั้นเองครับ...เพราะฉะนั้น  กับข้าวที่เกิดจาก   " ในสวน "   ขออย่าได้นำไปเปรียบกับตำรับที่มาจากในวังทั้งหลายเลย  เอาแค่ว่า  ผมนำเอากับข้าวที่ผมเคยทานและเคยทำ  มาเล่าให้พี่ ๆ ฟัง  แค่นั้น  จะดีที่สุดนะครับ...ขอบคุณครับ

ลูกโป่ง... ไก่บ้านรวนปลาร้า  ในแถบภาคกลางด้วยกันเอง  ยังมีตั้งหลายแบบ  หลายขนานด้วยกัน  มีทั้งใส่กะทิ  ไม่ใส่กะทิ  ผัดแค่น้ำมันใส่ปลาร้า  จนถึงทรงเครื่องเรื่องใหญ่  ที่ผมเอง  เคยเห็นและเคยชิมมาแล้ว  แต่  ไม่คิดจะทำตามเลย  มันเกินไปน่ะครับ...รุงรังเกินไปน่ะครับ

ลูกโป่ง...ลองมาชมแบบที่บ้านผมทำทานกันนะครับ  ตั้งแต่ผมจำได้และทานได้  ผมก็ทานแต่สูตรนี้แหละครับ...

จากคุณ : OverEat - [ 16 มิ.ย. 51 20:26:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom