Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อ า ห า ร ค น ไ ก ล บ้ า น - - ม า ท ำ ส้ ม ต ำ C h a y o t e กั น เ ถ อ ะ - -

สวัสดีค่ะ

มาทำส้มตำ Chayote กันไหมคะ ?

จริงๆวันนี้ไม่ได้นึกอยากจะกินส้มตำสักเท่าไหร่ แต่ว่าได้ลองหุงข้าวเหนียวโดยใช้ไมโครเวฟดู
    จะซ้อมหุงไว้ทำ ข้าวเหนียวมะม่วงกะทิสด ตามที่ได้ตั้งกระทู้ขอสูตรไว้

http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D6700562/D6700562.html

เมื่อมีข้าวเหนียวแล้วเลยต้องหาอะไรไว้กินคู่กันค่ะ จะกินลาบก็ไม่อยากกินเนื้อสัตว์มากในช่วงนี้
    ค้นๆตู้เย็นดู มีวัตถุดิบทำส้มตำพอดี

สูตรส้มตำโดยใช้ Chayote นี้ ได้มาจากคนในพันทิพนี่แหละค่ะ
    แต่ขออภัยจริงๆที่จำไม่ได้ว่าเป็นท่านไหน เพราะว่า search หามาได้นานแล้วค่ะตั้งแต่ปีก่อน

สำหรับคนไกลบ้านที่หามะละกอดิบแบบบ้านเราไม่ได้ เราว่าก็มี Chayote นี่แหละค่ะ
    ที่พอกินแก้หายคิดถึงไปได้ เพราะรสจะออกจืดและกรุบกรอบ

ส่วนแครอท สำหรับเรา เราว่ากลิ่นมันแรงไปหน่อยค่ะ อ้อ มีผักอีกชนิดนึงที่เคยนำมาทำคือ Zucchini
    ตอนแรกเข้าใจว่า เนื้อมันจะเหมือนแตงกวา ปรากฏว่ามันเหมือนเนื้อบวบเสียมากกว่า
    สำหรับเราเอง ใช้ Zucchini แก้ขัด ได้เช่นกันค่ะ และส่วนใหญ่ก็จะใช้มากกว่า Chayote เสียอีก
    เพราะว่าราคามันถูกกว่าค่ะ

แต่คราวนี้ ขอทำ ส้มตำ Chayote ก่อนนะคะ

จากคุณ : oriole - [ 17 มิ.ย. 51 04:42:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom