Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกาง ช่างสงสัย.....ทิชชู่กับหนังสือพิมพ์ ที่วางตามโต๊ะในร้านอาหารน่ะครับ เป็นปัญหา..?? >>

ลูกโป่ง...อยากจะขอถามพี่ ๆ ในห้องนี้อ่ะครับว่า...

...ร้านอาหารทั่ว ๆ ไป  ส่วนมากจะเป็นร้านก๋วยเตี๋ยว  ข้าวมันไก่ หรือพวกอาหารจานเดียวจบหรืออาจจะเลยไปถึงร้านอาหารตามสั่งก็เป็นได้  

...ที่ร้านทั้งหลายนี้  ส่วนใหญ่จะมีกระดาษทิชชู่ ทุกรูปแบบตั้งไว้บริการอยู่แล้ว  และบางร้าน  ก็ยังมีหนังสือพิมพ์รายวัน วางไว้ให้ผลัดกันหยิบไปอ่าน  เพื่อแก้เบื่อระหว่างรออาหาร  อันนี้คงเป็นร้านที่เป็นปกตินะครับ

...ปัญหาที่ผมเคยพบมาและอยากจะมาถามพี่ ๆ ในห้องนี้ว่า พี่ ๆทั้งหลาย เคยมีประสบการณ์แบบที่ผมเคยเจอแบบนี้บ้างรึเปล่า  และถ้ามีและออกแนวฮา ๆ หรือออกแนวโมโห แต่อภัยให้ได้ ก็นำมาเล่าให้กับบ้างนะครับ  หนุก ๆ ครับ

...เรื่องของผมเองที่เจอมา  มีอยู่ว่า

...เช้าวันหนึ่ง ผมไปนั่งทานข้าวมันไก่แถวบ้าน  ก็ซื้อหนังสือพิมพ์มา 1 ฉบับ พับไว้ด้วยนะ  มัดหนังสติ๊กอย่างดี  วางไว้บนโต๊ะ  แล้วก็นั่งกินไป  ซักพัก  มีชายคนนึง  เดินมาหยิบหนังสือพิมพ์ของผมไป  ผมก็ได้แต่มองนะ  และคิดว่า  เค้าคงจะนึกว่าเป็นของที่ร้าน  แต่ก็  ช่างเค้าครับ  เดี๋ยวเราอิ่ม  ก็ให้น้องในร้านไปเอามาก็ได้  

...จนผมอิ่มเรียบร้อย  ก็บอกน้องให้ไปเอาหนังสือพิมพ์มาให้หน่อย  น้องเค้าก็ไปเอามาให้  ก่อนจะหยิบมา  ก็บอกหนุ่มคนนั้นว่า  พี่คนนั้นเค้าขอหนังสือพิมพ์  แต่พอหยิบจากโต๊ะนั้นปั๊บ  หนุ่มคนนั้นบอกเลยว่า  ยังอ่านไม่เสร็จ  กินเสร็จแล้ว จะอ่านต่อ...เสียงดังด้วยนะ  แถมบอกตามมาว่า  อยากอ่านเร็ว ก็ไปซื้อดิ่ 10 บาทเอง  ....... ฮา

...แต่พอน้องที่ไปเอาให้บอกว่า  มันเป็นของพี่เค้า ๆ ซื้อมาเอง ไม่ใช่ของที่ร้านนะ  ของที่ร้านน่ะยังไม่มาส่ง   ถึงได้เงียบเสียงลงได้ จ่ายตังค์โดยเร็ว จากไปแบบนินจา.....ฮา

...เรื่องทิชชู่  ที่เจอมาแบบฮา ๆ ก็เจอจากร้านต้มเลือดหมูเจ้านึง  ที่ฃายดี  แต่ไม่มีทิชชู่บริการ  เราต้องเอาไปเอง  ... ผมไปทานที่ร้านนี้  ก็รู้ชะตากรรมดี  และเป็นคนเหงื่อออกมาก เวลาทานของร้อน ๆ ก็เลยเอาทิชชู่ติดไปด้วย เป็นแบบม้วน ๆ ธรรมดา และเหลือครึ่งม้วนแล้ว

...กินไป  ซับเหงื่อไป  อย่างเพลิน ๆ ซักเดี๋ยว  มีเสียงอาซิ้มคนนึงอยู่ข้าง ๆ แต่เสียงที่ได้ยินก็คือ " อยู่นี่เอง  หาตั้งนาน  ไอ้เฮียคนนี้เอง เอามาไว้ที่โต๊ะตัวเองเลย..."  แล้วก็หยิบม้วนทิชชู่ของผมไปด้วย...แป่ววววว

...เซี่ยงจี๊ติดคอเลยครับ  งง  กับเจ๊แกมากเลย  เสียงแกก็ไม่ใช่เบา  จนอาเจ๊เจ้าของร้านต้องบอกว่า  ของเฮียเค้าเอง  เค้าเอามาเอง  เพราะที่นี่ไม่เคยมีทิชชู่นะ  

...ยังครับ  ยังไม่จบ...อาซิ้มแกบอกว่าไงรู่ป่ะ  "  อั๊วไม่เชื่อนะว่ามันจะเอาทิชชู่มากินข้าวด้วย  แหม  ใช้แล้วไม่รู้จักเอาไปไว้ที่เดิม "  เอาน่ะ  แกแก่แล้ว  นึกเป็นเรื่องขำ ๆไปครับ  สนุกดี  ชีวิตคน...

ลูกโป่ง...พี่ ๆ ท่านใด  มีเรื่องฮา ๆ เกี่ยวกับในร้านอาหารทั้งหลาย   ไม่จำเป็นต้องเป็นทิชชู่กับหนังสือพิมพ์ก็ได้นะครับ  สนุกดีครับ...เล่าให้ฟังกันบ้างนะครับ

จากคุณ : OverEat - [ 18 มิ.ย. 51 15:02:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom