Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 138 ... กระดูกหมูอบฉลองหม้อใหม่ที่ถูกลืม ... แล้วก็มา ... มาว ... มาว กับ Arak Madu ค่ะ <

เมื่อซักสองอาทิตย์ก่อน พี่ก้อยมาตั้งกระทู้ถามถึงวิธีการใช้หม้ออัดความดันของ Rena Ware ค่ะ เพราะว่าหม้อใบนี้พี่ก้อยซื้อเอาไว้หลายปีแล้วค่ะ แล้วทางเซลที่ขายให้เนี่ย ... ขายแล้วขายเลย พี่ก้อยบอกว่า เปิดกล่องแล้ว ไม่เห็นคู่มือติดมาในกล่องดัวยเลย เซลเค้าก็บอกว่าเดี๋ยวจะจัดส่งไปให้ รอแล้ว ... รออีก ถามไปสองสามที เค้าก็ทำเฉยๆ ไม่ได้ติดตามเรื่องนี้ให้เลย พี่ก้อยก็เลยไม่กล้าใช้ค่ะ กลัวมันระเบิดตูมตาม ก็เลยเก็บใส่ไว้ในห้องเก็บของ แล้วก็ลืมไปเลยนะคะ

พอได้คุยกับแหม่มที่ทำกระดูกหมูอบส่งการบ้านพี่เกาลัด ได้ความว่า ถ้าอบเจ้ากระดูกหมูอ่อนด้วยหม้ออัดความดันหล่ะก็ ... อ๋ายยยยย ... กระดูกมันจะออกมานุ่ม กินได้ทั้งกระดูกอ่อนๆที่เป็นสีขาวๆ แล้วก็กระดูกแข็งๆ เพราะว่ามันจะออกมาเปื่อยมากๆเลยค่ะ

พอพี่ก้อยมาตั้งกระทู้ถาม ก็มีคนเข้ามาช่วยตอบกันหลายคนเลยนะคะ พี่เอ๊ด Regenbogen , คุณแม่ลูกสอง กับ แมว ดวงใจพ่อแม่ ก็เข้ามาช่วยอธิบายอย่างละเอียด คุณ Hanachan ก็ส่งลิงค์ของ Rena Ware มาให้อ่าน แถมเจ้าน้องชายนายจ้ำ  jumjee วิศวกรใหญ่ ก็เข้ามาสำทับ ให้พี่ก้อยมั่นใจที่จะใช้เจ้าหม้อใบนี้ค่ะ

วันนี้พี่ก้อยก็เลยอยากจะอวดกระดูกหมูอบค่ะ ... เอ จะเรียกว่า กระดูกหมูอบหรือกระดูกหมูตุ๋นดีน้า

แล้วก็ขอแถมด้วยของมึนเมาซะหน่อยนะคะ พี่ก้อยได้ Arak ซี่งเป็นเหล้าพื้นเมืองของบาหลีมาตั้งกะเดือนเมษาที่ไปเที่ยวมา วันนี้จะเอามากรึ๊บซะหน่อยค่ะ กินแล้วชื่นจายยยยยย

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 22 มิ.ย. 51 21:30:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom