Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำขนมครั้งแรกในชีวิตครับ "เต้าหู้นมสด " สูตรของคุณ A Little Catz ครับ

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ  ก้นครัวทุกท่านครับ

มาแนะนำตัวครับ มาอ่านก็บ่อย โพสต์ก็บางที  แล้วเพิ่งมีโอกาส ได้ทำขนมครั้งแรกในชีวิตครับ  ด้วยความอยาก แต่ไม่อยากเสี่ยงทำอะไรที่ยากมากๆ

เลยลองคิดแล้วคิดอีก  ว่าเต้าหู้นมสดนี่แหละ ไม่ยากเท่าไหร่  เลยอยากลองทำดูครับ แล้วแจกจ่ายเพื่อนฝูง รอบข้างให้ลองชิมดู

ก็ลองเสิร์ช หาสูตรตามที่ต่างๆ  พอดีไปเจอ สูตรเต้าหู้นมสด ของคุณ  A Little Catz   ที่เคยโพสต์ในห้องก้นครัว เลยขอขอบคุณ คุณแมวน้อย มา ณ ที่นี้ด้วยครับผม

เป็นครูแบบ ไม่เคยคุยกันเลย ฝากเนื้อฝากตัวกับคุณแมวน้อย และเพื่อนๆ  ทุกคนด้วยครับ

สูตรนี้ เป็นสูตรที่เหมาะกับ 12 แก้วนะครับ

ขอ ก็อปปี้ สูตร ในกระทู้ และวิธีทำ ด้วยครับ
    ส่วนผสมตัวเต้าหู้นมสด
    นมสด 2 ถ้วยตวง
    นมข้นจืด 2 ถ้วยตวง
    น้ำ 2 ถ้วยตวง
    นมข้นหวาน 1 ถ้วยตวง หรือชิมเอารสหวานเท่าที่ต้องการได้เลยค่ะ
    ผงวุ้น 1+1/2 ช้อนชา
    เจลลาติน 2 ช้อนชา ละลายในน้ำอุ่น 1 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ
    นำนมทั้งสามอย่าง น้ำ ผงวุ้นมาต้มรวมกัน พอเริ่มเดือดใส่เจลลาตินที่ละลายน้ำอุ่นลงไป คนให้เข้ากัน เดือดสักพักก็ปิดไฟ และทิ้งไว้ให้เย็นแล้วก็นำมาตักใส่ถ้วยประมาณ 1/2 ของถ้วย แล้วทิ้งไว้ประมาณ 1-2 ชั่วโมงเพื่อให้ตัวเต้าหู้นมสดเซ็ทตัวค่ะ

ส่วนผสมนมที่ใช้ราด
    นมสด 1 ถ้วย
    นมข้นจืด 1 ถ้วย (ถ้าใครไม่ชอบกลิ่นนมข้นจืดที่อาจจะแรงไปลดเหลือ 1/2 ถ้วยนะคะ)
    นมข้นหวาน ตามชอบค่ะ

วิธีทำ
    ต้มนมทั้งสามอย่างรวมกัน ชิมรสหวานมากน้อยตามชอบ พอเดือดก็ปิดไฟ ทิ้งไว้ให้เย็นก็นำไปราดบนเต้าหู้นมสดที่เซ็ทตัวแล้วได้เลยค่ะ

...อันนี้คือส่วนเต้าหู้นมสดที่เซ็ทตัวแล้วนะคะ...อ้อ สูตรนี้ได้  12 ถ้วยค่ะ

ครับผม

เครดิต คุณ ลิตเติ้ลแคทซ์ ครับ

รูปแรก เป็นส่วนประกอบ ที่ใช้ ของผมเองครับ

จากคุณ : ดาวตก@ผีเสื้อ@กระบี่ - [ 30 มิ.ย. 51 16:26:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom