Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอเชิญพี่น้องชาวก้นครัวเอาหม้อส่วนตัวมาโชว์กัน จ้า...

ปัจจัยหลักในการปรุงอาหารของคนไทยเราก็คือหม้อนี่แหละค่ะ

ไม่ว่าจะเป็นหม้อข้าวหม้อแกง…หม้อเล็ก…หม้อใหญ่  … ไม่นับหน้าหม้อนะคะ…

ความสำคัญของหม้อมีมากแค่ไหน…ก็ดูแต่พระเจ้าตากสินมหาราช ยังให้เหล่าทหารพากันทุบหม้อ (ข้าว) ก่อนเข้าตีเมืองจันทบุรีเลยทีเดียว…เรียกว่า ถ้าตีเมืองจันท์ ไม่ได้เป็นอด…

ในส่วนตัวแล้วคิดว่าหม้อเป็นภาชนะสารพัดประโยชน์ที่ถูกประดิษฐ์ขึ้นมาเพื่อการปรุงอาหารแต่ละอย่างต่าง ๆ กันไป กระทู้นี้จึงอยากให้พี่ ๆ น้อง ๆ นำหม้อใบโปรดใบปลื้ม ซึ่งเคยมีผลงานสรรสร้างเมนูเด็ด อวด ชาวก้นครัวมาแล้วมาบรรยายสรรพคุณกันค่ะ อาจจะมีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยหรือเมนูคู่หม้อก็ได้ตามอัธยาศัยนะคะ

สำหรับหม้อที่เอามาโชว์เป็นใบแรกนี้ซื้อที่วีรสุค่ะ เค้ามีกัน 3 ใบเถา แต่เอามาถ่ายภาพแค่เถาเดียว หม้อใบนี้เป็นเซรามิค หรืออะไรทำนองนี้อ่ะค่ะมีฝาเป็นแก้ว ถือเป็นหม้อใบปลื้ม
    เพราะซื้อตอนแต่งงานใหม่ ๆ ครัวก็สวย เครื่องใช้ เครื่องไม้เครื่องมือ สวยงามไปหมดซึ่งปัจจุบันต้องเก็บเพราะไม่งั้นสาวใช้คงทุบแตกหมดค่ะ

จากคุณ : กั้งกระดาน - [ 1 ก.ค. 51 09:06:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom