Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ว่าด้วยเรื่องซูชิ

สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบทานซูชิมาก
    แล้วเพื่อนๆหละครับชอบทานกันไหม วันนี้ ผมเอารูป
    ซูชิแต่ละชนิดมายั่วน้ำลายกะนัครีบ

ซูชิที่เขาทำกันในประเทศนั้น ส่วนใหญ่ตามร้านอาหารจะมี4-5ประเภทนะครับ

1. Nigiri   หรือ ซูชิ ที่มีปลา อยู่ด้านบนข้าวที่ถูกปั้น  (ก็ซูชิที่คนไทยเรียกนะแหละ)  ส่วนใหญ่จะเสริฟมาเป็นคู่ๆ

2. Gunkan    ก็คือข้าวหอสาหร่ายชนิดหนึ่งที่มี เนื้อปลา หรืออื่นๆโปะอยู่บนข้าว แล้วห่อด้วยสาหร่าย   (ในประทศส่วนใหญ่มักจะโปะ ด้วย  ไข่กุ้ง,ไข่ปลาแซลมอน เป็นต้น)

3.  Norimaki   หรือที่คนไทยเรียกข้าวห่อสาหร่ายทั่วๆไป

4. Temaki    แบกรวยๆ ส่วนใหญ่ในประเทศไทยมักจะเปน California Temaki

5. Inari   เป็นข้าวปั้นห่อด้วยตเต้าหู้นะครับ

หลังจากที่เพื่อนๆได้รู้ชนิดของซูชิกันแล้วต่อไปผมจะนำภาพและประเภทของปลามาให้ชมกันนะครับ

จากคุณ : ToplovenraT - [ 3 ก.ค. 51 19:06:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom